Cần giúp động cơ bước điều khiển trong proteus bằng 89cxx chạy quá chậm?

sunbin

Sinh viên đại học
mọi người cho mình hỏi mình điều khiển động cơ bước 4 dây trong proteus bằng 89c52 kết hợp l297 và l298 động cơ bước 1.8 độ nó chạy rất chậm thì đủ độ (10 bước 18 độ) và mượt nhưng khi mình cho nó tăng tần số để chạy nhanh hơn thì nó không đủ độ bị sai độ (cũng 10 bước như ban đầu)

Sửa lần cuối:

sgesvn

Moderator
Thành viên BQT
Cái này do khi tăng tốc độ sẽ có ảnh hưởng của masat bạn nhé đương nhiên vị trí sẽ không đúng nữa. Bạn cần phải đưa thuật toán điều khiển vào để điều khiển mới chính xác được ( đấy là thực tế)
Còn đối với Proteus thì khi đáp ứng thời gian nhanh quá nó cũng sẽ không chính xác cho bạn mà chỉ chạy theo nguyên lý thôi.

sunbin

Sinh viên đại học
chào AE mình chỉnh thông số lại trên proteus thì nó chạy nhanh hơn rồi
cho mình hỏi mình cứ cấp dòng đủ cho đông cơ vd động cơ 1.5A thì cấp đủ 1.5A thì nó sẽ quay đúng độ đúng công suất có phải không ạ nếu dòng lớn hơn 1 chút vd 1.8A hay nhỏ hơn vd 1.3A thì sao ạ(trên mạch thật không phải mô phỏng)

sgesvn

Moderator
Thành viên BQT
cho mình hỏi mình cứ cấp dòng đủ cho đông cơ vd động cơ 1.5A thì cấp đủ 1.5A thì nó sẽ quay đúng độ đúng công suất có phải không ạ nếu dòng lớn hơn 1 chút vd 1.8A hay nhỏ hơn vd 1.3A thì sao ạ(trên mạch thật không phải mô phỏng)
Ý của bạn sẽ đúng nếu Mc ( tải) bằng 0 bạn nhé, trường hợp nếu khác 0 thì sẽ khác.
Muốn cho tốc độ đạt theo yêu cầu của mình bạn cần lấy mẫu tốc độ ( encoder) hoặc dòng điện( cảm biến dòng) rồi đưa về phản hồi sử dụng các thuật toán để động cơ hoạt động ổn định.
Bạn tìm hiểu thêm về PWM điều khiển động cơ có sử dụng PID bạn nhé.
P/S: Nếu không chuyên sâu bạn có thể dùng Arduino đã có các thư viện và mẫu sẵn cho bạn sử dụng.

Concept

Kỹ sư
Nếu bạn nhìn vào hình vẽ sau

Ở đây động cơ cho dù là loại gì cũng đều hoạt động trên nguyên lý chuyển từ điện năng sang cơ năng, hay nói cách khác nó chuyển từ UI sang Tn (trong đó U là điện áp, I là cường độ, T là mô men xoắn và n là tốc độ động cơ) tất nhiên là UI sẽ lớn hơn Tn tùy vào hiệu suất của động cơ. Nếu động cơ của bạn đáp ứng tốt với U hoặc I nghĩa là nó có thể chịu được cường độ dòng hoặc điện áp đưa vào thì khi tăng dòng hoặc áp, tích của mô men và tốc độ sẽ tăng.

sunbin

Sinh viên đại học
Ý của bạn sẽ đúng nếu Mc ( tải) bằng 0 bạn nhé, trường hợp nếu khác 0 thì sẽ khác.
Muốn cho tốc độ đạt theo yêu cầu của mình bạn cần lấy mẫu tốc độ ( encoder) hoặc dòng điện( cảm biến dòng) rồi đưa về phản hồi sử dụng các thuật toán để động cơ hoạt động ổn định.
Bạn tìm hiểu thêm về PWM điều khiển động cơ có sử dụng PID bạn nhé.
P/S: Nếu không chuyên sâu bạn có thể dùng Arduino đã có các thư viện và mẫu sẵn cho bạn sử dụng.
vậy nếu có tải là mình phải tăng dòng lên ạ vậy phải tăng bao nhiêu
vậy nếu cò tải thì dòng tăng hay giảm ạ giả sử ta cứ định ban đầu cho nó là 1.5A thì dòng tăng hay gỉam khi có tải

Sửa lần cuối:

sunbin

Sinh viên đại học
mọi người cho mình hỏi làm sao chuyển từ động cơ bước unipolar sang bipolar mình có xem một số bài viết trên mạng nói là chỉ bỏ đi hai chân chung là được nhưng nó không chạy nhưng khi mình nối hai chân chung lại với nhau(chỉ nối lại với nhau thôi không nối thêm vào bất cứ đâu hết) thì nó mới chạy mạch mình sử dụng ic l297 và l298 (mô phỏng)

Sửa lần cuối:
Trường hợp bạn cấp 1.8A so với 1.5A định mức thì động cơ của bạn thường vẫn chạy, và momen khỏe hơn một chút. Nhưng cái giá phải trả cho nó là nhiệt độ. Động cơ của bạn sẽ nóng hơn, dẫn tới các dầu bôi trơn, ổ bi nhanh bị hỏng, cuộn dây bị om lâu có thể bị cháy. Nếu bạn cấp dòng lơn hơn nữa thì cũng không tăng được mô men hay công suất đâu. Mạch từ sẽ bão hòa, công suất động cơ có thể còn giảm đi. Vấn đề khi động cơ nóng là khi bạn tắt đi rồi, trong lõi động cơ sẽ xuất hiện từ lưu/ từ dư. Khi động cơ nguội và khởi động lại từ đầu, mô men giữa các bước có sự khác biệt. Điều này sẽ ảnh hưởng khi bạn chạy động cơ ở điều kiện tới hạn, tốc độ cao, momen bước nhỏ, có thể bị mất bước.
Trường hợp bạn cấp dòng 1.3A nhỏ hơn thì momen sẽ yếu hơn, hoặc tốc độ tối đa cho phép sẽ thấp hơn.

Chú ý là các dòng 1.3A, 1.5A, 1.8A trên là dòng đã điều chế/ ổn định bởi IC lái chứ không phải dòng định mức của nguồn áp nhé.

mọi người cho mình hỏi làm sao chuyển từ động cơ bước unipolar sang bipolar mình có xem một số bài viết trên mạng nói là chỉ bỏ đi hai chân chung là được nhưng nó không chạy nhưng khi mình nối hai chân chung lại với nhau(chỉ nối lại với nhau thôi không nối thêm vào bất cứ đâu hết) thì nó mới chạy mạch mình sử dụng ic l297 và l298 (mô phỏng)
Với mô phỏng đôi khi khác thật, thậm chí không chạy nhưng mạch thật lại chạy.
Bạn thử chọn lại model động cơ bước loại bipolar xem.

sunbin

Sinh viên đại học
mọi người cho mình hỏi mình điều chế xung sin từ xung vuông như vầy có đúng không ạ

Sửa lần cuối:

Quảng cáo Google