Cần giúp Dùng STM32 tạo âm thanh như máy giặt samsung

Tran luong

Trần Đình Lượng, Đt: 0989285187-HCM
- Hiện tại mình đang nghiên cứu cách tạo âm thanh molody để được giai điệu như trong clip bên dưới, đó là giai điệu bài The trout của máy giặt samsung .
- Còn đây là file nhạc lý, mình không biết chuyển nó sang các nốt nhạc như Đồ Rê Mi,..., bạn nào hiểu biết về nhạc lý, có thể giúp mình dịch sang được không?
- Hiện mình dùng PWM của con STM32 để phát các nốt thì được rồi, nhưng nghe rất chói tai và không được hay. Bây giờ cần làm cho nó trong trẻo và ngân dài ra như của giai điệu trong clip này. Mong các bạn ai đã có kinh nghiệm hoặc làm qua rồi cho mình chia sẻ nhé.
Trân trọng cám ơn các bạn.

kosovo

Sinh viên đại học
Banned
Âm nhạc dễ tạo nhiều cảm hứng cho con người, mình cũng rất mê nhạc, đang lúc nghe lại mấy bản nhạc xa xưa, một thời từng rất ưa thích, ngâm nga về nó nên cũng có chút cảm hứng trả lời. :-)
Bạn biết không, mình không phải nhạc sĩ, nhưng không mù nhạc, giai điệu C4/4 trong bài này là giai điệu rất dễ nhận ra, để nói bạn dễ hiểu, thì đa số các bài nhạc cách mạng (nhạc đỏ) kinh điển đều có giai điệu này, đều đều, rầm rầm, hùng hồn.....để cổ động.
Bản nhạc này chắc mục đích báo động mỗi khi máy giặt xong một việc gì đó nên nó cũng phù hợp khi dùng C4/4.
Mình có những lí giải trong hình kèm theo để bạn hiểu hơn về sự phức tạp của âm thanh, và nó tương phản hoàn toàn với sự đơn giản của PWM ( điều chế độ rộng xung) trong VDK. PWM cơ bản là sự kết hợp của couter/ timer có thể đếm lên và xuống, mỗi khi có xung kích hoặc giá trị đếm set đã đạt. Một cái timer khác sẽ làm công việc tạo ra xung kích hoặc nạp lại giá trị set mới liên tục nhằm để couter đếm lên/ xuống lung tung. Sự chen vào này diễn ra một chu kì thay đổi, theo một quy luật nào đó (tần số). Khi đó xung ra sẽ lên xuống, thay đổi biên độ và gần giống như tạo ra một nguồn tín hiệu Analog đã được digital hóa ở bên ngoài.
Mục đích của PWM trong vdk vốn không dùng cho các ứng dụng phức tạp như âm thanh mà chỉ làm biến đổi cường độ, năng lượng xung ra thôi. Vd: làm một motor nhanh/ chậm, một cái led sáng/ tối dần dần từ từ nhưng theo một quy luật cố định.
Nói vậy, bạn có thể hiểu dùng PWM của VDK dù rằng là ARM thì cũng không thể đòi hỏi nó tạo ra âm thanh tốt được, vì nó không thể, đó không phải là chức năng của nó.
Hãy dùng nhưng IC âm thanh chuyên dụng có thêm nhiều tính năng hỗ trợ cho âm thanh như: ghi/phát, tách, lọc, khuếch đại, convert Digital-Analog, volume, điều khiển bass, treble.....thì may ra được mono, không tới sterio nhé. VDK chỉ điều khiển on/off nó thôi.
Có thể tìm hiểu thêm trong các hình ảnh kèm theo nhé. Lộn xộn, ví cũng lười sắp xếp nó lại. :-)

8-20-2017 5-09-41 PM-1.png

8-20-2017 5-00-47 PM.png

8-20-2017 5-02-14 PM.png

8-20-2017 5-03-04 PM.png

8-20-2017 5-03-57 PM.png

8-20-2017 5-27-16 PM.png

8-20-2017 5-28-44 PM.png

8-20-2017 5-29-12 PM.png

8-20-2017 5-29-45 PM.png

huunho

Thạc sỹ
- Hiện tại mình đang nghiên cứu cách tạo âm thanh molody để được giai điệu như trong clip bên dưới, đó là giai điệu bài The trout của máy giặt samsung .
- Còn đây là file nhạc lý, mình không biết chuyển nó sang các nốt nhạc như Đồ Rê Mi,..., bạn nào hiểu biết về nhạc lý, có thể giúp mình dịch sang được không?
- Hiện mình dùng PWM của con STM32 để phát các nốt thì được rồi, nhưng nghe rất chói tai và không được hay. Bây giờ cần làm cho nó trong trẻo và ngân dài ra như của giai điệu trong clip này. Mong các bạn ai đã có kinh nghiệm hoặc làm qua rồi cho mình chia sẻ nhé.
Trân trọng cám ơn các bạn.

Đây là nhạc đơn âm, tức là mỗi nốt nhạc chỉ có 1 tần ssố . nó khác nhạc đa âm là do trộn rất nhiều tần số khác nhau.
Điều này có nghĩa là 1 con vi điều khiển cơ bản cũng tạo ra dc bản nhạc như của bạn Lượng chứ không nhất thiết phải stm32.
có vấn đề là bạn Lượng ko hiểu rõ cái mình cần, ko nắm bắt dc nó, và ko thể hiện thực hóa nó. Đâm ra bạn cứ nghĩ nó phải cao siêu , to tát lắm mà với kiến thức hiện tại bạn chưa thể làm được. Bạn nhĩ sai và nên định hướng lại, có đủ thời gian ắt bạn làm được chứ

Tran luong

Trần Đình Lượng, Đt: 0989285187-HCM
Đây là nhạc đơn âm, tức là mỗi nốt nhạc chỉ có 1 tần ssố . nó khác nhạc đa âm là do trộn rất nhiều tần số khác nhau.
Điều này có nghĩa là 1 con vi điều khiển cơ bản cũng tạo ra dc bản nhạc như của bạn Lượng chứ không nhất thiết phải stm32.
có vấn đề là bạn Lượng ko hiểu rõ cái mình cần, ko nắm bắt dc nó, và ko thể hiện thực hóa nó. Đâm ra bạn cứ nghĩ nó phải cao siêu , to tát lắm mà với kiến thức hiện tại bạn chưa thể làm được. Bạn nhĩ sai và nên định hướng lại, có đủ thời gian ắt bạn làm được chứ
Làm được rồi bạn ơi. Cám ơn bạn.

Quảng cáo Google