Chia sẻ Giới thiệu cảm biến Gyro MPU6050 ( CB vận tốc góc) trong Robocon

anh1994qn1

Học sinh phổ thông
bạn ơi, làm thế nào để tính được góc nghiên từ các số liệu do mpu6050 trả về để aduino đưa lên máy tính vậy

anh1994qn1

Học sinh phổ thông
bạn ơi, làm thế nào để tính được góc nghiên từ các số liệu do mpu6050 trả về để aduino đưa lên máy tính vậy

anh1994qn1

Học sinh phổ thông
Mình viết tiếp đoạn lấy dữ liệu. thật sự thì cũng đơn giản như các thiết bị I2C khác. Địa chỉ I2C 7 bít của em này là 0x68 và các địa chỉ của giá trị Gyro trả về có trong bảng sau
Xem đính kèm 6772
Các bạn đọc bình thường thôi. ở đây mình chỉ dùng giá trị trục Z nên chỉ đọc 2 thanh ghi 0x47 và 0x48. giá trị trả về là giá trị vận tôc góc của cảm biến quanh trục Z và được tính toán theo #1.
Mã:
int read_gyro_Z(void)
{        
    unsigned char zz_h,zz_l;
    i2c_start();
    i2c_write(MPU6050_ADD<<1);
    i2c_write(0x47);
    i2c_start();
    i2c_write((MPU6050_ADD<<1)|1);
    zz_h=i2c_read(1);
    zz_l=i2c_read(0);
    i2c_stop();
    return (((zz_h<<8)+zz_l)/4);
}
Ngoài ra, MPU6050 còn là cảm biến gia tốc góc và cảm biến nhiệt độ. các bạn có thể tự tìm hiểu thêm. trong thư viên mình up ở #1 đã có init Acc trong đó rồi. các bạn có thể kết hợp với datasheet để hiểu kỹ hơn.
bạn có code tính góc từ giữ liệu mpn6050, để hiển thi thị góc đó lên máy tính qua aduino, cho mình xin với?

manhreal97

Học sinh phổ thông
các anh chị ơi cho em hỏi có con cảm biến đo góc nghiêng nào 3 trục k ạ. cho em xin cái tên nó vs ạ

Quảng cáo Google