Hiểu đúng về Cơ điện tử

boy vương

Học sinh phổ thông
ai có thể định hình rõ hơn về nghành cơ điện tử này không !! tại e sv năm nhất nên còn mơ hồ lắm !! mong tư vấn giúp e với !

Mai Anh Đức

Moderator
Thành viên BQT
Chào bạn Mai Đức Anh ! trước hết phải mừng cho bạn là mạnh dạn nói lên ý của mình trên diễn đàn nầy, nhưng có 1 điều mà bạn cần biết là nhận thức của bạn về ngành học Cơ-Điện tử so với các Bậc Cha Ông,Thầy Cô, Anh Chị, bạn bè thì kiến thức + nhận thức của bạn về ngành nầy còn non lắm, bạn phát biểu như vậy thì chứng tỏ bạn chỉ mới "cởi ngựa xem hoa" đối với ngành học nầy mà thôi. Bạn phải cố gắng tìm hiểu và học thật cật lực với ngành học nầy, bạn sẽ thấy sự tuyệt vời của nó. Chúc bạn tiến tới trên đường đời.
Cảm ơn bạn đã góp ý, nhưng mình cũng đã nói rồi, có thể kiến thức của mình còn non kém, mình cũng không bảo là mình giỏi hơn các anh chị ở đây và càng không muốn hay không có khả năng dạy dỗ ai ở đây về CĐT cả mình chỉ nói lên ý kiến nhỏ bé của mình thôi, mình biết mình còn non kém. Ừ thì ai cũng cần lớn mà, mình xin nhận phê bình

xaxa9ztb

Kỹ sư
Thành viên BQT
chào bạn. ngành của mình thì học về nhiều thứ. các thầy trong trường và các anh trong nghề hay gọi mình là kĩ sư hệ thống. nói vậy nhưng bạn cũng phải biết điểm mạnh của bạn là gì? cơ khí hay điện tử để xác định hướng đi sau này. Khi đã xác định được điểm mạnh thì bạn cũng đừng bỏ rơi điểm yếu nhé, vì điểm yếu đó là điểm cộng của bạn khi so với 1 anh kỹ sư điện tử hay cơ khí đó. Nghe có vẻ vô lý nhưng thực tế nó là vậy đó :))

boykenh

Học sinh phổ thông
chào bạn. ngành của mình thì học về nhiều thứ. các thầy trong trường và các anh trong nghề hay gọi mình là kĩ sư hệ thống. nói vậy nhưng bạn cũng phải biết điểm mạnh của bạn là gì? cơ khí hay điện tử để xác định hướng đi sau này. Khi đã xác định được điểm mạnh thì bạn cũng đừng bỏ rơi điểm yếu nhé, vì điểm yếu đó là điểm cộng của bạn khi so với 1 anh kỹ sư điện tử hay cơ khí đó. Nghe có vẻ vô lý nhưng thực tế nó là vậy đó :))
vâng. cảm ơn anh ạ, giờ anh đy làm rồi anh đang theo chuyên môn gì ạ, em học hệ cao đẳng nhưng không biết có đáp ứng dc khi ra trương không hay la phải di học tiếp.

VũQuốcKhánh

Học sinh phổ thông
các bậc tiền bối cho e hỏi về sự khác nhau giữa robot và máy cnc? tại sao máy cnc k được gọi là 1 robot ạ

cvktdt

Học sinh phổ thông
Cám ơn mọi người về một chủ đề phù hợp cho dân ngoại đạo như mình.

Một thông tin từ người bên ngoài ngành không biết có giúp mô tả thêm được gì về ngành "cơ điện tử" hay không: những lần trước tìm thông tin về một mạch điện tử nào đó mình vào google và gõ "diễn đàn điện tử", tò mò gì về cơ khí -> gõ "diễn đàn cơ khí", hôm nay tò mò về rô-bốt, thế là gõ "diễn đàn cơ điện" :D

Nkqhoang

Học sinh phổ thông
Đọc bình luận của các tiền bối mà em mở mang được nhiều điều quá, đọc xong lại càng thêm hứng thú với ngành này hơn.

12moveon

Học sinh phổ thông
Tìm thấy đoạn video này trên youtube mô tả khá hình tượng về cơ điện tử...

Tác giả ví dụ cái đầu như là một hệ thống điều khiển,... hệ thống dây thần kinh như là các mạch điện, điện tử... và hệ thống cơ bắp như là hệ cơ khí...

Cũng hợp lý nhỉ... cái đầu để suy nghĩ mà... được "lập trình " khi học ... rồi các giác quan giống như cảm biến vậy truyền các tín hiệu về não... rồi đưa ra các cơ bắp thực hiện...

Dễ hình dung nếu thiếu một trong các bộ phận thì điều gì sẽ xảy ra....:))...
Nếu con người là một hệ thống Cơ Điện Tử thì hệ thống này khá là cao cấp đấyfb:3

hadoncdt

Học sinh phổ thông
Theo em 1 người kỹ sư Cơ điện tử cần phải hội tụ cả 3 kỹ năng:
1. Thiết kế chế tạo, vận hành, lập trình CNC máy, robot (Như kỹ sư chế tạo máy)
2. Thiết kế, lập trình hệ thống PLC (Như kỹ sư tự động hóa)
3. Thiết kế lập trình mạch điện tử PIC, AVR, 8051 (Như kỹ sư điện tử, kỹ sư kỹ thuật máy tính)
Bản thân em cũng là 1 kỹ sư Cơ điện tử mới ra trường em thấy chương trình đạo tạo đối với kỹ sư Cơ điện tử mang tính khái quát giới thiệu chứ không đi sâu. Vì thế sinh viên sau khi ra trường chỉ gọi là biết biết. Nhưng với kiến thức biết biết như vậy thì chưa thể đủ để làm việc được vì vậy sau ra trường đa số cần đào tạo lại.
Nhưng với tình hình của nước ta hiện nay em thấy rất ít và gần như không có công ty nào để cho kỹ sư Cơ điện tử học tập và phát huy cả 3 kỹ năng mà thường thì chỉ đi sâu vào 1 trong 3 kỹ năng đó.
Như công việc của em hiện nay thì chỉ tập trung vào kỹ năng 1(Thiết kế chế tạo, vận hành, lập trình CNC máy, robot (Như kỹ sư chế tạo máy) ), 2 kỹ năng còn lại thì gần như không liên quan gì tới công việc!
Đó là quan điểm của em. Có bác nào nghĩ khác thì chia sẻ em và mọi người nhé để cùng nhau phát triển!
Xin cảm ơn!!!

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Theo em 1 người kỹ sư Cơ điện tử cần phải hội tụ cả 3 kỹ năng:
1. Thiết kế chế tạo, vận hành, lập trình CNC máy, robot (Như kỹ sư chế tạo máy)
2. Thiết kế, lập trình hệ thống PLC (Như kỹ sư tự động hóa)
3. Thiết kế lập trình mạch điện tử PIC, AVR, 8051 (Như kỹ sư điện tử, kỹ sư kỹ thuật máy tính)
Bản thân em cũng là 1 kỹ sư Cơ điện tử mới ra trường em thấy chương trình đạo tạo đối với kỹ sư Cơ điện tử mang tính khái quát giới thiệu chứ không đi sâu. Vì thế sinh viên sau khi ra trường chỉ gọi là biết biết. Nhưng với kiến thức biết biết như vậy thì chưa thể đủ để làm việc được vì vậy sau ra trường đa số cần đào tạo lại.
Nhưng với tình hình của nước ta hiện nay em thấy rất ít và gần như không có công ty nào để cho kỹ sư Cơ điện tử học tập và phát huy cả 3 kỹ năng mà thường thì chỉ đi sâu vào 1 trong 3 kỹ năng đó.
Như công việc của em hiện nay thì chỉ tập trung vào kỹ năng 1(Thiết kế chế tạo, vận hành, lập trình CNC máy, robot (Như kỹ sư chế tạo máy) ), 2 kỹ năng còn lại thì gần như không liên quan gì tới công việc!
Đó là quan điểm của em. Có bác nào nghĩ khác thì chia sẻ em và mọi người nhé để cùng nhau phát triển!
Xin cảm ơn!!!
Ý kiến riêng của mình là ks cơ điện tử cần cao thủ 1 trong 3 lĩnh vực trên có thể nhiều hơn nhưng phải hiểu biết về những phần còn lại.

Quảng cáo Google