Hiểu đúng về Cơ điện tử

dovanhieu

Nong dan can thi
Thành viên BQT
Theo em 1 người kỹ sư Cơ điện tử cần phải hội tụ cả 3 kỹ năng:
1. Thiết kế chế tạo, vận hành, lập trình CNC máy, robot (Như kỹ sư chế tạo máy)
2. Thiết kế, lập trình hệ thống PLC (Như kỹ sư tự động hóa)
3. Thiết kế lập trình mạch điện tử PIC, AVR, 8051 (Như kỹ sư điện tử, kỹ sư kỹ thuật máy tính)
Bản thân em cũng là 1 kỹ sư Cơ điện tử mới ra trường em thấy chương trình đạo tạo đối với kỹ sư Cơ điện tử mang tính khái quát giới thiệu chứ không đi sâu. Vì thế sinh viên sau khi ra trường chỉ gọi là biết biết. Nhưng với kiến thức biết biết như vậy thì chưa thể đủ để làm việc được vì vậy sau ra trường đa số cần đào tạo lại.
Nhưng với tình hình của nước ta hiện nay em thấy rất ít và gần như không có công ty nào để cho kỹ sư Cơ điện tử học tập và phát huy cả 3 kỹ năng mà thường thì chỉ đi sâu vào 1 trong 3 kỹ năng đó.
Như công việc của em hiện nay thì chỉ tập trung vào kỹ năng 1(Thiết kế chế tạo, vận hành, lập trình CNC máy, robot (Như kỹ sư chế tạo máy) ), 2 kỹ năng còn lại thì gần như không liên quan gì tới công việc!
Đó là quan điểm của em. Có bác nào nghĩ khác thì chia sẻ em và mọi người nhé để cùng nhau phát triển!
Xin cảm ơn!!!
Mình cũng tốt nghiệp chuyên ngành Cơ điện tử, bạn nói đúng, ở VN khó mà tìm đc công việc nào dùng cả 3 kỹ năng trên. Thậm chí mình đi làm giờ chỉ biết chưa đủ 1 trong 3 kỹ năng bạn đưa ra (mình hiện tại chỉ biết thiết kế, CAM/CNC "mù tịt", PLC-vi điều khiển ko dùng). Nói như vậy ko có nghĩa là 2 kỹ năng còn lại mình ko hiểu biết gì, những kiến thức học đc của 2 kỹ năng còn lại vẫn giúp ích rất nhiều cho mình trong cv thiết kế.
Ở các cty nhỏ, bạn sẽ cơ hội làm đủ 2 đến 3 kỹ năng trên, vì cty nhỏ họ tận dụng hết khả năng của bạn. Còn cty lớn họ chú ý tới năng suất, hiệu quả cv nên tính chuyên môn hóa của nhân sự rất cao, như mình thiết kế thì chỉ làm thiết kế thôi, CAM, CNC, lập trình có người khác làm. Việc quan trọng nhất là làm sao phải giao tiếp với các bộ phận khác để đạt hiệu quả cv cao nhất.

hadoncdt

Học sinh phổ thông
Mình cũng tốt nghiệp chuyên ngành Cơ điện tử, bạn nói đúng, ở VN khó mà tìm đc công việc nào dùng cả 3 kỹ năng trên. Thậm chí mình đi làm giờ chỉ biết chưa đủ 1 trong 3 kỹ năng bạn đưa ra (mình hiện tại chỉ biết thiết kế, CAM/CNC "mù tịt", PLC-vi điều khiển ko dùng). Nói như vậy ko có nghĩa là 2 kỹ năng còn lại mình ko hiểu biết gì, những kiến thức học đc của 2 kỹ năng còn lại vẫn giúp ích rất nhiều cho mình trong cv thiết kế.
Ở các cty nhỏ, bạn sẽ cơ hội làm đủ 2 đến 3 kỹ năng trên, vì cty nhỏ họ tận dụng hết khả năng của bạn. Còn cty lớn họ chú ý tới năng suất, hiệu quả cv nên tính chuyên môn hóa của nhân sự rất cao, như mình thiết kế thì chỉ làm thiết kế thôi, CAM, CNC, lập trình có người khác làm. Việc quan trọng nhất là làm sao phải giao tiếp với các bộ phận khác để đạt hiệu quả cv cao nhất.
Bạn thiết kế về lĩnh vực gì vậy. Mình cũng đang làm thiết kế JIG, vendor SAMSUNG.
Tuy nhiên mình làm bên công ty nhỏ nhiều sản phẩm mình phải làm từ thiết kế đến lập trình gia công đến khi ra sản phẩm. Vì vậy mình cũng biết về lập trình CNC.

dovanhieu

Nong dan can thi
Thành viên BQT
Bạn thiết kế về lĩnh vực gì vậy. Mình cũng đang làm thiết kế JIG, vendor SAMSUNG.
Tuy nhiên mình làm bên công ty nhỏ nhiều sản phẩm mình phải làm từ thiết kế đến lập trình gia công đến khi ra sản phẩm. Vì vậy mình cũng biết về lập trình CNC.
Công việc của mình cũng tương tự, nhưng bên mình chuyên môn hóa, tập trung chuyên sâu vào thiết kế chứ ko làm mảng gia công.
Mỗi công việc có 1 lợi thế riêng, làm chuyên 1 cái thì thành chuyên gia ở lĩnh vực đó, làm được hết thì sẽ nhiều cơ hội lựa chọn nghề nghiệp hơn, cái này cũng tùy định hướng từng người.
Nhưng mình dám chắc là một kỹ sư Cơ điện tử không cần thiết phải có tất cả các kỹ năng mà bạn nêu trên, chỉ cần bạn làm chuyên gia ở 1 lĩnh vực và có hiểu biết về các lĩnh vực còn lại là đc rồi vì Cơ điện tử là một liên ngành chứ ko phải ngành hỗn tạp.

hadoncdt

Học sinh phổ thông
Công việc của mình cũng tương tự, nhưng bên mình chuyên môn hóa, tập trung chuyên sâu vào thiết kế chứ ko làm mảng gia công.
Mỗi công việc có 1 lợi thế riêng, làm chuyên 1 cái thì thành chuyên gia ở lĩnh vực đó, làm được hết thì sẽ nhiều cơ hội lựa chọn nghề nghiệp hơn, cái này cũng tùy định hướng từng người.
Nhưng mình dám chắc là một kỹ sư Cơ điện tử không cần thiết phải có tất cả các kỹ năng mà bạn nêu trên, chỉ cần bạn làm chuyên gia ở 1 lĩnh vực và có hiểu biết về các lĩnh vực còn lại là đc rồi vì Cơ điện tử là một liên ngành chứ ko phải ngành hỗn tạp.
Bên bạn dùng phần mềm thiết kế gì vậy. Nếu là NX thì trao đổi, chia sẻ nhé :))

hadoncdt

Học sinh phổ thông
Mình cũng dùng NX, mà quanh năm chỉ dùng đi dùng lại mấy lệnh thôi :D
Dùng mấy lệnh mà vẽ quanh năm thì pro lắm hehe. Bên mình chủ yếu dùng Modeling còn Dratfing,Simulation, Manufacturing dùng ít. Bạn có tài liệu gì về surface chia sẻ mình với. Thanks!

dovanhieu

Nong dan can thi
Thành viên BQT
Dùng mấy lệnh mà vẽ quanh năm thì pro lắm hehe. Bên mình chủ yếu dùng Modeling còn Dratfing,Simulation, Manufacturing dùng ít. Bạn có tài liệu gì về surface chia sẻ mình với. Thanks!
Mình cũng ít vẽ surface, tài liệu trên mạng nhiều lắm (cả video), bạn tìm từ khóa bằng tiếng Anh thì càng nhiều.

britanich

Học sinh phổ thông
Chào 500 ae . em mới ra trường đi làm và em học chuyên nganh điện điện tự ạ.những em thực sự là chả biết cái mẹ gi luôn tôn cơm tôn gạo bố mẹ . giờ đi làm mò mẫn lại từ đầu. Cái nhớ thì không làm được mà cái quên thì ko nói làm gì . đọc cũng nhiều bài viết cmt rồi. Nên em nhờ anh em cho em ít tài liệu về chuyển nganh em và nhưng hiểu biết về chuyên nganh ạ . mail em là tranhongphi24@gmail.com . Em Cảm ơn tất cả ae trước ạ.

Sửa lần cuối:

Quảng cáo Google