Học tập một cách tự giác

Nói sao nhỉ, mình rất không thích thái độ của bạn với thầy cô đã dạy bạn. Bạn không biết, bạn đi hỏi, không có nghĩa người ta phải trả lời bạn và bạn có quyền chửi người ta khi không được trả lời. Mọi chuyện thành bại bắt nguồn từ chính ta mà thôi. Và dù bạn có giỏi cỡ nào, thì xin lỗi, bạn không xứng đáng đứng vào hàng ngũ kỹ sư đâu. Và chắc chắn một điều, bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn trên đường đời nếu cứ giữ thái độ như vậy: cái thái độ đi xin đi hỏi mà chửi người khác khi không được đáp ứng.
xin lỗi bạn chứ, tôi chả chửi ai cả, tôi chỉ ns lên bức xúc của tôi với thái độ cư xử vs sinh viên của thầy cô thôi, chứ tôi mà k phải trả tiền để tới lớp thì tôi cũng đã chả cần đòi hỏi về việc được đáp ứng các nhu cầu cơ bản,
xin lỗi chứ thái độ
tôi có xứng vào hàng ngũ kỹ sư k thì k tới lượt bạn phán xét vì nhìn mình rồi ns người
tôi đã đọc đi đọc lại comment của mình và chả thấy câu chửi nào ở đây, t thấy bạn chả xứng làm 1 admin, vì đơn giản bạn đang gây war 1 cách vô cớ vì bạn chả đọc hiểu hết comment của ng khác
chắc bạn chưa làm sv bao h, việc sv bức xúc với thái độ của thầy cô đối xử với sinh viên (ở đây là chung tất cả k riêng mình tôi, vì tôi chưa bao giờ đi hỏi bài thầy cô cả) tôi thấy mình k xúc phạm thầy cô và cũng chả ns gì sai cả, thực tế hiện hữu ở trường tôi và tôi chỉ ns lên nó thôi

sgesvn

Moderator
Thành viên BQT
xin lỗi bạn chứ, tôi chả chửi ai cả, tôi chỉ ns lên bức xúc của tôi với thái độ cư xử vs sinh viên của thầy cô thôi, chứ tôi mà k phải trả tiền để tới lớp thì tôi cũng đã chả cần đòi hỏi về việc được đáp ứng các nhu cầu cơ bản,
xin lỗi chứ thái độ
tôi có xứng vào hàng ngũ kỹ sư k thì k tới lượt bạn phán xét vì nhìn mình rồi ns người
tôi đã đọc đi đọc lại comment của mình và chả thấy câu chửi nào ở đây, t thấy bạn chả xứng làm 1 admin, vì đơn giản bạn đang gây war 1 cách vô cớ vì bạn chả đọc hiểu hết comment của ng khác
chắc bạn chưa làm sv bao h, việc sv bức xúc với thái độ của thầy cô đối xử với sinh viên (ở đây là chung tất cả k riêng mình tôi, vì tôi chưa bao giờ đi hỏi bài thầy cô cả) tôi thấy mình k xúc phạm thầy cô và cũng chả ns gì sai cả, thực tế hiện hữu ở trường tôi và tôi chỉ ns lên nó thôi
Trong khó khăn thì mình phải vươn lên chứ có bức xúc cũng không được gì. Mỗi người một quan điểm. Người thì cũng có nhều loại người, thầy cũng có nhiều kiểu thầy. Thầy tốt có, xấu có chỉ khác nhau ở mỗi thời kỳ đó là tỉ lệ tốt và xấu thôi.
Hi vọng mỗi người đều tìm ra hướng đi đúng của bản thân để mà phấn đấu và vươn lên.

jdfa

Học sinh phổ thông
xin lỗi chứ thái độ
mình rất may mắn được học các thầy ở HVKTQS mặc dù mình ko học ở trường này (mình học dân lập và nhà trường thuê các thầy) nhưng mình thật sự khâm phục lòng yêu nghề của các thầy,có ai ở HV biết thầy Trần Hữu Vị.một người đáng kính.
mình cũng học ở 1 trường công lập nữa nhưng thật sự mà nó những ng 'dậy" mình ở đây chắc chỉ đc gọi là "thầy" khi họ đứng trên lớp.
những người mà mình đánh giá sẽ làm hỏng cả 1 thế hệ.

Không liên quan lắm nhưng tính mình thích sự độc lập ,tự học,học là học cho bản thân học cho mình,học để lấy kiến thức giúp mình vững tin hơn trên đường đời hay học để chinh phục đỉnh cao tri thức.Nên chịu khó suy nghĩ nhiều hơn,nếu cảm thấy không thể nghĩ ra hay thời gian không cho phép thì hãy hỏi thầy và trình bày ý kiến của mình,chả có gì phải ngại cả,mình không biết thì mới phải hỏi chứ biết hết rồi thì mình cũng làm thầy,còn thái độ của thầy cô thì mỗi người 1 tính có người rất vui vẻ với sinh viên truyền dạy nhiều kinh nghiệm nhưng có người chả dạy gì lên lớp nói chuyện đâu đâu cái đó ta phải chấp nhận thôi.hihi cứ vui vẻ mà sống mà học tập tích lũy ,kể cả bị thầy chửi mắng càng tốt ,thế mới sáng ra được!

xin lỗi chứ thái độ
Xin lỗi bạn nếu mấy điều mình nói làm bạn thấy khó chịu, mình không phải admin và cũng không gây war với bạn làm gì. Mình thuộc lớp người cổ và vẫn nằm lòng câu "một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy". Thực sự ra mình thấy rất khó chịu với thái độ đánh giá của bạn với thầy cô, mình không hiểu bạn trông chờ gì ở thầy cô: 100% giáo viên dạy bạn thì phải 100% cầm tay chỉ việc tận tình sao? Hay mọi câu hỏi của bạn, mọi khó khăn của bạn, mọi bức xức của bạn thì thầy cô phải giải quyết hết cho bạn sao? Tại sao bạn đói bụng bạn còn biết đường tìm chỗ mà ăn, mà thầy cô cho bạn "đói kiến thức" thì bạn la làng la xóm, trách móc người này người kia. Bạn là sinh viên mà, có phải học sinh mẫu giáo đâu mà suốt ngày cứ về nhà "mẹ ơi, cô không đút con ăn...". Mai này bạn đi làm ai "đút" cho bạn ăn?

Xin lỗi bạn nếu mấy điều mình nói làm bạn thấy khó chịu, mình không phải admin và cũng không gây war với bạn làm gì. Mình thuộc lớp người cổ và vẫn nằm lòng câu "một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy". Thực sự ra mình thấy rất khó chịu với thái độ đánh giá của bạn với thầy cô, mình không hiểu bạn trông chờ gì ở thầy cô: 100% giáo viên dạy bạn thì phải 100% cầm tay chỉ việc tận tình sao? Hay mọi câu hỏi của bạn, mọi khó khăn của bạn, mọi bức xức của bạn thì thầy cô phải giải quyết hết cho bạn sao? Tại sao bạn đói bụng bạn còn biết đường tìm chỗ mà ăn, mà thầy cô cho bạn "đói kiến thức" thì bạn la làng la xóm, trách móc người này người kia. Bạn là sinh viên mà, có phải học sinh mẫu giáo đâu mà suốt ngày cứ về nhà "mẹ ơi, cô không đút con ăn...". Mai này bạn đi làm ai "đút" cho bạn ăn?
t k biết bạn bao nhiêu tuổi, nhưng có lẽ t và bạn ở 2 thời kỳ khác nhau, và bạn k trải qua nên k biết,nhưng cách nc của bạn khiến tôi thấy rằng, dù có thể bạn nhiều tuổi hơn tôi, bạn trải đời nhiều hơn tôi nhưng suy nghĩ của bạn thực sự ngắn hơn tôi, tôi chỉ ns lên bức xúc của mình vì thái độ cư xử thiếu tôn trọng sinh viên và sự phân biệt của thầy cô đối với sinh viên, tôi k đòi hỏi họ phải làm gì cho tôi cả, nhưng bạn vẫn cho rằng tôi xúc phạm họ, k tôi k xúc phạm ai cả, sự thật đang diễn ra ở cái trường tôi nó như thế, việc thầy giáo ra bài tập và sinh viên hỏi 1 số điều tôi nghĩ nó là điều quá bình thường, khi có 1 việc nào đó liên quan tới môn học hoặc giờ học, sinh viên gọi điện trực tiếp cho thầy giáo tôi nghĩ cũng là điều quá bình thường, nhưng cách mà họ đáp lại vs sinh viên tôi nghĩ bản thân bạn chưa trải qua và chưa biết nên bạn có cái nhìn k đúng, nhưng tôi hi vọng bạn nên đứng vào vị trí của ng khac để suy nghĩ hoặc là im lặng và đừng ns ra cái gọi là chủ quan của bạn nhưng lại xúc phạm tới ng khác
thân ái và quyết thằng !!!
dungvt

Mình có góp ý thế này!
Mọi thứ chúng ta đưa ra ở đây chỉ là thảo luận, nên học những cái tốt ở nhau. Anh dungvt nói đúng, một chữ cũng là thầy và nửa chữ cũng là thầy, chính vì vậy hoanglocmdc cũng nên xem lại vấn đề này. Ngoài ra chí ít với người lớn tuổi hơn cũng mong bạn không dùng những tính từ nặng nề quá.
Còn cảm giác của hoanglocmdc mình cũng hiểu, mình đi học thầy giáo còn nói trước lớp "Các anh là khách hàng của chúng tôi", nghe mà buồn lắm chứ, nghe xong môn đó chẳng muốn học nữa mà tự tìm tài liệu để học vì biết rằng có học đến lúc thi cũng đánh đồng như nhau mà thôi.
Cái mình muốn nói ở đây là cái đức, sự tôn trọng lẫn nhau, mặc dù có thể hiểu lầm nhưng khi đã hiểu ý họ nói thì nên nhẹ nhàng, đừng vì cái tôi của bản thân nó to quá mà đánh mất chính mình.
Lớn tuổi thì hơn ở kinh nghiệm, nhỏ tuổi thì hơn ở cái nhanh nhạy và dám khẳng định bản thân. Nếu cả hai thế hệ gắn bó được với nhau thì mình tin rằng khoa học, kỹ thuật ở Việt Nam sớm sẽ có ngày phát triển mạnh mẽ. Chính vì vậy rất mong các anh lớn đại xá cho thế hệ đi sau, và mong rằng các bạn nhỏ thì hãy lắng nghe và phát biểu ý kiến của mình trên quan điểm xây dựng và học hỏi ( không có nghĩa là chấp nhận mình sai, mình vẫn có thể nói được ý của mình).

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Trong tiếng anh học đại học không phải là learn mà là work. Cái quan trọng nhất người thầy truyền cho là lửa và debug những cái vướng mắc cần gặp phải thôi. Nhưng mà có lẽ 1 điều giáo dục việt nam giờ không còn có chiều sâu như trước nữa.
hoanglocmdc Mình hiểu được cái cảm giác của bạn nhưng thầy nào cũng vậy có nhiều việc khác ngoài đi dậy bạn có thể cùng với lớp tập hợp lại những thắc mắc về môn học rồi hẹn thầy 1 buổi để giải đáp hoặc là liên lạc với thầy qua mail mình thấy cách này hay mà hiệu quả cho cả đôi bên bạn ạ. Bạn cứ thử đặt vào vị trí của thầy bạn lớp khoảng 80 sv mà ai cũng như bạn gọi điện cho thầy thì có mà cả ngày trả lời điện thoại làm ăn gì nữa.
Ở trường tôi có thầy lên facebook chém gió với sv như cơm bữa trong khi hôm nào cũng qua 1h mới ngủ. Có thầy lên lớp đọc cho sv chép như chép chính tả thế thì thà ở nhà thầy soạn cho cái mail rồi gửi cho nó nhanh nhưng mà vẫn phải đi để điểm danh, vắng mặt nhiều thì bị cấm thi.
Trò thì cũng còn lắm kiểu trò ngay cả đến cái forum này có nhiều bài yêu cầu trợ giúp kiểu như :" em mới nhận đề tài này, bác nào có code cho em xin, hoặc bác nào code hộ em với" đọc xong mà muốn ấn ngay nút del.

Quảng cáo Google