Thảo luận Hỏi thông tin về việc làm của kĩ sư cơ điện tử, M&E có liên quan không?

YamiSora

Học sinh phổ thông
Em là một sinh viên du học tương lai (98er), vâng, là ngành cơ điện tử ạ. Hiện tại em vẫn đang trong quá trình phỏng vấn xin cấp visa, trong yêu cầu để được phép đi du học thì nó có một câu hỏi đó là :"Sau khi đi du học xong thì em có về Việt Nam không? Nếu về thì em sẽ làm nghề gì? Ở đâu? Vị trí nào? Mức lương là bao nhiêu?" Yêu cầu bắt buộc của nó phải trả lời "em sẽ về Việt Nam" .Còn phần sau thì em thực sự rất khó trả lời, vì thực chất ở Việt Nam ngành cơ điên tử gần như rất hiếm và đa số đều yêu cầu có vài năm kinh nghiệm làm việc gì đó. Em có thấy khá nhiều công ti tuyển dụng kĩ sư M&E mà theo như em tìm hiểu thì M&E là Mechanical và Electrical và các khái niệm liên quan cho thấy sự liên quan đến kĩ sư cơ điện tử. Liệu em có hiểu đúng không? Vậy mong các bậc tiền bối hướng dẫn trả lời và giải thích rõ ràng cho em được không ạ?
Cảm ơn ạ.

Concept

Kỹ sư
Em là một sinh viên du học tương lai (98er), vâng, là ngành cơ điện tử ạ. Hiện tại em vẫn đang trong quá trình phỏng vấn xin cấp visa, trong yêu cầu để được phép đi du học thì nó có một câu hỏi đó là :"Sau khi đi du học xong thì em có về Việt Nam không? Nếu về thì em sẽ làm nghề gì? Ở đâu? Vị trí nào? Mức lương là bao nhiêu?" Yêu cầu bắt buộc của nó phải trả lời "em sẽ về Việt Nam" .Còn phần sau thì em thực sự rất khó trả lời, vì thực chất ở Việt Nam ngành cơ điên tử gần như rất hiếm và đa số đều yêu cầu có vài năm kinh nghiệm làm việc gì đó. Em có thấy khá nhiều công ti tuyển dụng kĩ sư M&E mà theo như em tìm hiểu thì M&E là Mechanical và Electrical và các khái niệm liên quan cho thấy sự liên quan đến kĩ sư cơ điện tử. Liệu em có hiểu đúng không? Vậy mong các bậc tiền bối hướng dẫn trả lời và giải thích rõ ràng cho em được không ạ?
Cảm ơn ạ.
Theo định nghĩa của từng từ : M&E = Mechanical & Electrical theo từ điện Mechanical= Cơ khí và Electrical= Kỹ thuật điện (không phải là điện tử - Electronics) tiếng Việt gọi nôm na là ngành Cơ điện. Trong khái niệm này KHÔNG bao gồm kiến thức về tự động hóa và Lập trình

Trong khi đó Mechatronics bao gồm tích hợp hai khái niệm "Mecha" xuất phát từ Mechanisms (cơ cấu) và "tronics" xuất phát từ "Electronics" hay còn gọi nôm na là Cơ Điện Tử. Ở đây người ta không sử dụng từ kết hợp "Và" như trong M&E mà người ta nói đến khái niệm "Integrated" nghĩa là tích hợp, nó không phải là phép cộng kiến thức. Để hoat động được trong lĩnh vực Cơ điện tử bao gồm nhiều kiến thức khác nhau từ cơ cấu, điện tử , tự động hóa, lập trình v.v... Bạn xem đoạn Clip sau sẽ rõ hơn

Trong đoạn clip sau tác giả diễn giải rất hay về sự khác nhau giữa các ngành cơ khí, điện tử, và cơ điện tử

Còn kỹ sư "Cơ điện tử" làm những gì bạn xem các đoạn clip sau nhé:

Ở Việt Nam hiện nay, mình lại có quan điểm khác với bạn, ngành cơ điện tử có nhiều đất dụng võ hơn, đồng thời lương lại cao hơn kỹ sư cơ điện đấy.

Hy vọng đã giúp cho bạn thêm thông tin để chọn cho mình con đường hợp với khả năng

Quảng cáo Google