Hỏi về biến áp xung lái FET cách ly

steve larry

Học sinh phổ thông
Mình đang chế một con cuộn Tesla, mạch nửa cầu H dùng fet IRFP250, 220V AC đầu vào. Sơ đồ mạch dựa trên mạch này:
Lái 2 fet mình đưa xung vuông, tần số 200-300khz qua biến áp lái cách ly vào fet
Mình muốn hỏi dùng biến áp của nguồn xung, tháo lõi quấn lại có lái được fet không?
Yêu cầu: - hoạt động được ở tần số 200-300khz
- xung ra ở thứ cấp vẫn là xung vuông, không bị méo
ai đã thử rồi cho xin kinh nghiệm ạ

Mình đang chế một con cuộn Tesla, mạch nửa cầu H dùng fet IRFP250, 220V AC đầu vào. Sơ đồ mạch dựa trên mạch này:
Lái 2 fet mình đưa xung vuông, tần số 200-300khz qua biến áp lái cách ly vào fet
Mình muốn hỏi dùng biến áp của nguồn xung, tháo lõi quấn lại có lái được fet không?
Yêu cầu: - hoạt động được ở tần số 200-300khz
- xung ra ở thứ cấp vẫn là xung vuông, không bị méo
ai đã thử rồi cho xin kinh nghiệm ạ
Khả năng thì được, còn "đẹp" như thế nào còn phải xem.
Xung vuông thì chưa đủ nói chính xác, tín hiệu lái cho fet cần quan tâm một số thông số cơ bản như sau:
Điện áp mở Vgs: 5V, 10V hay 15V ? Tần số càng cao thì mong muốn Vgs càng nhỏ để giảm tổn hao lái đóng mở van, cũng như tổn hao đóng cắt.
Rise time, fall time: thời gian mở và thời gian tắt. thực tế thì fet luôn có khoảng thời gian này. Với chuyển mạch cứng thì thường mong muốn thời gian này càng nhỏ càng tốt để giảm tổn hao chuyển mạch của van. Nhưng sẽ làm tăng nhiễu hãi bậc cao, phát xạ EMC, EMI, Tăng điện áp đỉnh trên van khi cắt.
di/dt và dv/dt: không thể đóng cắt con fet quá nhanh, nó cũng chết nếu không đảm bảo điều này.
/
Đối với tính huống của bạn, bạn cần lái một cặp fet, thì dùng biến áp xung nhưng nt nào? kích thước ra sao ? Nếu bạn không quan tâm kích thước lắm thì dùng loại EE16-20 là OK rồi.
Bạn có thể quấn thử và dùng ossciloscope để đo dạng sóng đầu ra thử :D

The Kid

Kỹ sư
lái biến thế xung ở tần số cao này mình cũng chưa có kinh nghiệm thật. toàn chơi từ 60 KHz trở về. sang tuần tranh thủ thử cái xem có ok không. Tiện đang làm cài nguồn xung nửa cầu

Quảng cáo Google