Hướng dẫn Hướng dẫn cài đặt Altium Designer 14.0.9

sgesvn

Moderator
Thành viên BQT
Để cài đặt được nó trước hết các bạn phải có một bộ cài đặt của Altium 14.0.9 . Các bạn có thể download tại đây:
Altium designer | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
Sau khi download về các bạn giải nén ra được các file trong thư mục như sau:
Các bạn có thể cài đặt theo file hướng dẫn có sẵn trong thư mục hoặc cài đặt theo file Readmy eng.txt hoặc làm theo cách dưới đây mình hướng dẫn sẽ giúp các bạn cài đặt dễ dàng hơn. Nói rõ hơn đây không phải là một bản setup như những bản trước mà nó là các file nén đã cài đặt rồi, công việc của chúng ta là giải nén chúng đúng vào vị trí mà chúng ở.
  • Bước 1: Các bạn cài đặt dotNetFx40 có sẵn trong thư mục cài đặt.
  • Bước 2: Các bạn cài đặt TeighaX_setup_3.9.0 có sẵn trong thư mục cài đặt.
  • Bước 3: Giải nén các file về với đúng vị trí của nó:
- Giải nén các file có trong Progam Files
Click chuột phải vào file _Program Files.exe chạy giải nén ở chế độ Run As Administrator, chọn đường dẫn cần giải nén là C:\Program Files các bạn lưu ý là đúng đường dẫn.

- Giải nén các file có trong Progam DataĐể làm được phần này các bạn lưu ý cho hiện các file ẩn trong máy tính của các bạn.
Click chuột phải vào file _ProgramData.exe chạy ở chế độ Run As Administrator và chọn đường dẫn giải nén là C:\ProgramData
- Giải nén các file có trong DucomentLàm tương tự như các bước ở trên với file _Users_Public_Documents.exe và đường dẫn giải nén là C:\Users\Public\Documents
- Chạy file để đồng bộ giữa các file vừa giải nén với hệ thống Win mà bạn đang chạy, tùy theo win nào mà bạn lựa chọn file đó, như mình đang là win7 32bit
  • Bước 4: Đến đây coi như chúng ta đã cài đặt xong, chỉ còn thiếu một bước đó là Crack nó, bước này với những bạn dùng bản quyền rồi thì không cần, còn bạn nào cần thì crack theo, cũng đơn giản thôi. Các bạn download file license đính kèm ở dưới và giải nén ra để dùng.
Khởi động Altium, chọn vào Add Standalone license file chọn đường dẫn đến file license các bạn vừa download về add xong coi như công việc của các bạn đã hoàn thành, lúc này chúng ta bắt đầu trải nghiệm với những tính năng mới của bản Altium 14.0.9
Bản này mình đang sử dụng và thấy các tính năng đều đầy đủ chưa thấy lỗi tính năng nào, trong quá trình sử dụng có bất kỳ thắc mắc hay khó khăn gì các bạn vui lòng hỏi tại: Thảo luận - Tất cả thắc mắc sử dụng Altium Designer tập trung tại đây | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
==============
Chúc các bạn thành công! :)

Đính kèm

thanh_nhanbk

BioMedical Engineering
Nói thật là đến giờ em vẫn còn dùng Altium 2013 chứ chưa nâng cấp lên 2014, anh cho em hỏi là nếu thiết kế trên AD14 có thể save dưới dạng AD13 được không ? Nếu không thì chắc em chuyển lên AD14 luôn đó anh sgesvn ơi.

sgesvn

Moderator
Thành viên BQT
Nói thật là đến giờ em vẫn còn dùng Altium 2013 chứ chưa nâng cấp lên 2014, anh cho em hỏi là nếu thiết kế trên AD14 có thể save dưới dạng AD13 được không ? Nếu không thì chắc em chuyển lên AD14 luôn đó anh sgesvn ơi.
Tất cả các định dạng của AD ở các phiên bản đều mở thay thế nhau được mà em, file dot anh vẽ từ 2006 mà thằng AD vẫn mở được nên em cứ thử dùng không sao cả.

quangkao1991

Học sinh phổ thông
bác nào biết chỉ giúp em, thank: em dùng win7 64 bit ,khi em down về và giải nén thì các file không có đuôi exe như hình

khi cài giải nén thì các file đều tìm được path và chạy được, riêng chỉ có programdata là phải gõ địa chỉ đường dẫn,
khi chạy file đồng bộ thì báo lỗi như hình dưới:

sgesvn

Moderator
Thành viên BQT
  • Không thấy có đuôi .exe tại máy bạn không cho hiển thị, nếu bạn muốn cho hiển thị thì chọn như hình vẽ

• Lỗi thứ 2 là lỗi khi chạy file giải nén bạn không chạy ở chế độ Run as administrator, trường hợp chạy rồi mà không được thì bạn đang có quyền admin của máy tính và ở chế độ admin máy tính bạn không set tính năng giải nén cho các acc khác.

tunglee

Học sinh phổ thông
Cái altium 14 này làm sao chuyển từ nguyên lý sang mạch in vậy?
Mình đã tạo PcbDoc nhưng AD14 không hiện Design >> Update PCB Document

trieu23

Học sinh phổ thông
  • Không thấy có đuôi .exe tại máy bạn không cho hiển thị, nếu bạn muốn cho hiển thị thì chọn như hình vẽ
Xem đính kèm 16431
  • Lỗi thứ 2 là lỗi khi chạy file giải nén bạn không chạy ở chế độ Run as administrator, trường hợp chạy rồi mà không được thì bạn đang có quyền admin của máy tính và ở chế độ admin máy tính bạn không set tính năng giải nén cho các acc khác.
sửa lỗi này thế nào hả bạn

trieu23

Học sinh phổ thông
Xem đính kèm 16431
  • mình bị trường hợp chạy Run as administrato rồi mà không được thì sửa thế nào hả bạn

bangchau0909

Học sinh phổ thông
"Cái altium 14 này làm sao chuyển từ nguyên lý sang mạch in vậy?
Mình đã tạo PcbDoc nhưng AD14 không hiện Design >> Update PCB Document "

của mình cũng bị tình trạng tương tự, có bác nào biết nó lỗi do đâu không?

Quảng cáo Google