Thảo luận Hướng dẫn embedded C cho người mới bắt đầu

bạn cứ copy cái code nào không hiểu lên rồi cùng nghiên cứu. "Tại sao viết như thế này ... Tại sao viết như thế kia"? vậy là tự nhiên nó biết thôi :). Lời khuyên là: đừng copy suông nếu không hiểu

NgoHungCuong

http://ngohungcuong.com
Cao siêu quá anh ko biết đâu, anh chỉ biết embedded là một hệ thống hoàn chỉnh hardware + software. Từ embedded hay nhúng có ý nghĩa là "tăng trí não cho hardware". Nói đơn giản cho dễ hiễu, có gì sai kid chỉ bảo thêm :)
Em không rành lắm anh ạ.
Em đang theo dõi luồng này của anh để học hỏi thôi anh.

boysonps

Học sinh trung cấp
sr,mình muốn học viết những câu lệnh như sau:

//DONG HO SU DUNG TIMER BLOG DIEN TU - TIN HOC Update By ChipKool.net
//PHAN CUNG: 89c51; THACH ANH: 12MHZ ;
//SU DUNG 6 LED 7 DOAN GIO : PHUT : GIAY - HEN GIO

/************KHAI BAO THU VIEN, DINH NGHIA********************************************* ***********/
#include<AT89X52.H>

#define Set_key P3_4
#define Up_key P3_5
#define Dw_key P3_6
#define Alarm P3_3
#define Loa P1_2
#define Ok P3_2
#define PM P3_7
#define SDA P1_1
#define SCL P1_0
#define DS1307_ID 0xD0
#define SEC 0x00
#define MIN 0x01
#define HOUR 0x02
//#define ON_OFF 0x0C
#define A_MIN 0x08
#define A_HOUR 0x09

//#define DATE 0x04
//#define MONTH 0x05
//#define YEAR 0x06

#define biến data
là kiểu khai báo "biến" có 1 giá trị mặc định "data"
biến thì mình đặt tên thoải mái, miễn là ko có kí tự đặc biêt: " ","*",.....
"data" là giá trị cố định.
ví dụ: #define YEAR 0x06, thì 0x06 là giá trị cố định của biến year.
#define SCL P1_0, thì P1_0 là giá trị cố định của SCL, nhưng P1_0 là đại diện 1 địa chỉ trên phần cứng

chulinhtre

myselfHungNN
Mình lấy 1 câu lệnh làm ví dụ bạn nhé.

#define Set_key P3_4

Với câu lệnh này, trình biên dịch C (C compiler) tìm trong toàn bộ chương trình, chỗ nào có chữ Set_key thì nó sẽ thay thế thành P3_4

Sau khi đã thay thế, trình biên dịch lấy thông tin trong AT89X52.H bằng câu lệnh "#include<AT89X52.H>" để biết P3_4 là cái gì (ở đây là địa chỉ của chân 4 trên cổng P3 của chip 8952)

Dùng #define có ích vì không tốn bộ nhớ để nhớ 1 hằng số như khi ta sử dụng const

P/S:
Cái này đọc trong bất kỳ 1 giáo trình C nào cũng được hết.

Và như mình học trước đây thì học C, đến khi làm embedded C thì chỉ cần biết làm sao xuất nhập giá trị ở chân chip, và sử dụng các ngoại vi của chip thôi. nên kết luận của mình: học C là đủ.
Thân

boysonps

Học sinh trung cấp
mình thank các bạn rất nhju,cũng như diễn đàn codientu.org,những câu lệnh mình học ở đậu vậy bạn,mình còn gà mờ lắm

Quảng cáo Google