Thảo luận Hướng dẫn embedded C cho người mới bắt đầu

boysonps

Học sinh trung cấp
Mình thật là tiếc,hồi xưa ko chịu học ĐT thì bây giờ đâu khó khăn như thế này,ngày nào cũng dán mắt lên google mà tìm học,mà cũng ko biết học từ đâu trước,nhờ các bạn chỉ giúp sau này hiểu biết có thể giúp lại người khác(vì cộng đồng đt)

BuiBachTuanAnh

Quản trị viên
Thành viên BQT
Mình thật là tiếc,hồi xưa ko chịu học ĐT thì bây giờ đâu khó khăn như thế này,ngày nào cũng dán mắt lên google mà tìm học,mà cũng ko biết học từ đâu trước,nhờ các bạn chỉ giúp sau này hiểu biết có thể giúp lại người khác(vì cộng đồng đt)
Đến thời điểm này mình nghĩ việc học từ đâu trước với bạn không quan trọng, quan trọng là bạn tìm ra các ứng dụng cần thiết bạn làm. Khi có ứng dụng, mục tiêu để làm rồi thì bắt đầu tìm hiểu đến các công cụ, giải pháp để thực hiện nó. Chính trong quá trình tìm công cụ và giải pháp thiết kế bạn sẽ tự biết bạn phải học cái gì trong trường hợp đó. 1 rồi 2 và 3 ứng dụng và nhiều hơn nữa lúc đó kiến thức và kinh nghiệm của bạn sẽ tích lũy dần.
Luồng này rất có ý nghĩa dungdothe ạ, mong bạn tiếp tục đưa ra hướng thảo luận cho anh em nhé!

kim jong

Sinh viên đại học
bạn cho mình hỏi Asm hay C dễ tiếp thu vậy bạn
Asm thì đòi hỏi bạn phải hiểu rõ cấu trúc cả "cứng" lẫn "mềm" bên trong. Còn C thì không cần.
Mình dùng C .còn asm thì mình nghe ng ta nói vậy nên nói lại zậy thui.
Thân!

Luồng này do mình khởi xướng nên chắc phải có trách nhiệm với nó 1 chút. Với các bạn chưa biết gì về C và microcontroller thì các bạn có thể tìm ở đây một chút trợ giúp để tiếp tục đam mê, chứ không thì hơi nản nhỉ. :))
Mình sẽ hướng dẫn C cơ bản cho VDK 8951, cụ thể mình dùng 89S52 nhé (thực ra mình hay viết AVR) ở đây cho các bạn nhập môn, theo tiêu chí sau:​
Tiêu chí chính là: Chưa biết thì cứ nhảy vô làm, làm sai thì hỏi, hỏi xong thì sửa. Sửa riết thì cũng xong thôi. Cứ yên tâm, cùng lắm tốn mấy chục ngàn mua chip thôi :))

Chúng ta bắt đầu tìm "đồ chơi" để khám phá dòng 89 cổ nhé:

Vì mình hay dùng phần mềm free hay open source (nói không với "cr@ck" :)) )nên liệt kê mấy cái đó trên này
Compiler C: sdcc - down về và cài đặt nhé:
Mạch nạp 89S theo ISP, mình khuyến khích các bạn dùng mạch thật, đừng dùng protues cr@ck để mô phỏng. Dù sao cầm cái mạch thật trong tay sướng hơn nhìn mấy cái mô phỏng nhiều chứ
IDE: chỗ viết code C
  • Dùng Visual C++ 2008 Express làm IDE, cái này có rất nhiều tiện lợi: highlight code, intellisense code ... và free...
  • Dùng Notepad++, complie bằng Makefile
Breadboard: bỏ chút chi phí để test cái code bạn viết cũng đáng đồng tiền chứ nhỉ
Note: (Mấy cái màu xanh trên hình là mình đang xài đấy)
Bài sau sẽ nhảy vào code nhé.

Đính kèm

popeye2009

Học sinh phổ thông
em hoàn toàn gà mờ chưa bik ngôn ngữ C và VDK như vậy thì sẽ học cái nào trước
hay học song song với kết hợp với thực hành

Quảng cáo Google