Thảo luận kết nối L298 với pic 16f877a

cuongvimaru2

Học sinh phổ thông
- and & or : bạn thử cho 2 ngõ ra của vdk (2 chân điều khiển) lên 1 rồi xét ngõ vào IN1 và IN2 xem.
ngoài ra cổng logic còn có tác dúng cách ly tránh giao tiếp trực tiếp với mạch công suất (cơ bản trong mạch nay không cần vẫn chạy được)
- 4 con diode thì dùng để bảo vệ con IC tránh xung sinh ra do động cơ lúc chạy (đặc biệt là lúc khởi động) tác động.
xung này sẽ được nối nguồn nối mass.
bác ơi.
-4 con diot đó bỏ đi đc k.
-nguồn 12V dùng cho motor vậy sao nó lại phải nối vào L298 :(

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
bác ơi.
-4 con diot đó bỏ đi đc k.
-nguồn 12V dùng cho motor vậy sao nó lại phải nối vào L298 :(
Không được bạn ah, vì khi phanh động cơ thành 1 máy phát nếu mà không có cái diode này thì dòng điện sẽ từ động cơ chạy qua 1 trong 4 con diode. Không có mấy chú diode này thì L298 sẽ dễ bị cháy do nguồn từ động cơ xả ngược lại.
Chip chỉ out được có 5v mà động cơ của bạn dùng 12V nếu mà bạn không dùng l298 thì có thể thay bằng cầu H cũng được mà.

sjeuvjt

Học sinh phổ thông
Không được bạn ah, vì khi phanh động cơ thành 1 máy phát nếu mà không có cái diode này thì dòng điện sẽ từ động cơ chạy qua 1 trong 4 con diode. Không có mấy chú diode này thì L298 sẽ dễ bị cháy do nguồn từ động cơ xả ngược lại.
Chip chỉ out được có 5v mà động cơ của bạn dùng 12V nếu mà bạn không dùng l298 thì có thể thay bằng cầu H cũng được mà.
vậy mỗi cực + - cần 1 con diot là đủ sao cần 2 con ở mõi cực vậy a

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
vậy mỗi cực + - cần 1 con diot là đủ sao cần 2 con ở mõi cực vậy a
1 Con nối với âm nguồn 1 con nối với dương nguồn mà.

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT

nguyenductam

Học sinh phổ thông
mình vừa làm mạch điều khiển động cơ xong . bạn thích mình gửi code file mo phong cho . nhưng nhìn mạch của bạn thật sự mình thấy bạn tự làm cho nó rắc rối lên , nếu điều khiển 1 động cơ bạn dùng đến in 3 , in 4 và out 3 , out 4 làm gì . bạn chỉ thực sự làm như vậy khi muốn dòng chịu của l298 gấp đôi giá trị giới hạn của nó thôi . ví dụ l298 dòng chịu của nó 2A muốn cho nó lên 4 A bạn mắc in1, in2 cùng cổng logic , in 3 và in 4 cùng cổng logic . lúc ra thì out 1 out 2 nối chung , out 3 , 4 chung . nhưng xung PWM nối vào ENA là điều chắc chắn . bạn thử lắp 4 diot 1n4001 chống dòng ngược thêm vào và mạch của bạn làm thực tế 100% không chạy bởi lý do xung xuất ra từ mạch cầu H CHỈ LÀ XUNG ĐIỀU KHIỂN đóng ngắt diot không có nguồn nối vào chắc chắn mạch không chạy bạn mắc thử như thế này xem chạy không rồi hồi đáp lại mình
bạn cho mình xin code với file mô phỏng với
có lcd hiển thị tốc độ càng tốt

Quảng cáo Google