Thảo luận kết nối L298 với pic 16f877a

nguyenductam

Học sinh phổ thông
vâng, cái nút bấm thì nó chỉ dùng cho proteus thôi, chứ lúc làm mạch thì e k dùng như thế... hihi
lúc dùng ảnh này lúc dùng ảnh khác vì e thử nhiều cách nối L298, cái e thắc mắc chính là tại sao lại về mặt nguyên lý hoàn toàn đúng nhưng mô phỏng lại không chạy, và liệu khi làm thực tế nó có chạy không ??? e sẽ cố định là cách nối L298 như thế này theo đúng datasheet của nó nhé nhưng có chút thay đổi là đổi vị trí của PWM và EN thì
em làm mạch thật nó có chạy không ? và sao nguyên lý đúng mà mô phỏng không chạy, có phải lỗi do proteus không ad ? :(
Xem đính kèm 16248
bác cho em xin code với mạch đc không bác cái hoàn chỉnh rồi ấy

VanPhu12345

Học sinh phổ thông
mình vừa làm mạch điều khiển động cơ xong . bạn thích mình gửi code file mo phong cho . nhưng nhìn mạch của bạn thật sự mình thấy bạn tự làm cho nó rắc rối lên , nếu điều khiển 1 động cơ bạn dùng đến in 3 , in 4 và out 3 , out 4 làm gì . bạn chỉ thực sự làm như vậy khi muốn dòng chịu của l298 gấp đôi giá trị giới hạn của nó thôi . ví dụ l298 dòng chịu của nó 2A muốn cho nó lên 4 A bạn mắc in1, in2 cùng cổng logic , in 3 và in 4 cùng cổng logic . lúc ra thì out 1 out 2 nối chung , out 3 , 4 chung . nhưng xung PWM nối vào ENA là điều chắc chắn . bạn thử lắp 4 diot 1n4001 chống dòng ngược thêm vào và mạch của bạn làm thực tế 100% không chạy bởi lý do xung xuất ra từ mạch cầu H CHỈ LÀ XUNG ĐIỀU KHIỂN đóng ngắt diot không có nguồn nối vào chắc chắn mạch không chạy bạn mắc thử như thế này xem chạy không rồi hồi đáp lại mình
[/QUOTE
bạn cho mình xin những file liên quan dk động cơ DC dc ko bạn. mail mình : vanphu54ddt@gmail.com.
Cảm ơn bạn nhiều

thah

Học sinh phổ thông
AD cho e hỏi mạch kết nối pic16f với l298 để đk 2 động cơ ntn đc ko ak?

vũ văn

Học sinh phổ thông
mình vừa làm mạch điều khiển động cơ xong . bạn thích mình gửi code file mo phong cho . nhưng nhìn mạch của bạn thật sự mình thấy bạn tự làm cho nó rắc rối lên , nếu điều khiển 1 động cơ bạn dùng đến in 3 , in 4 và out 3 , out 4 làm gì . bạn chỉ thực sự làm như vậy khi muốn dòng chịu của l298 gấp đôi giá trị giới hạn của nó thôi . ví dụ l298 dòng chịu của nó 2A muốn cho nó lên 4 A bạn mắc in1, in2 cùng cổng logic , in 3 và in 4 cùng cổng logic . lúc ra thì out 1 out 2 nối chung , out 3 , 4 chung . nhưng xung PWM nối vào ENA là điều chắc chắn . bạn thử lắp 4 diot 1n4001 chống dòng ngược thêm vào và mạch của bạn làm thực tế 100% không chạy bởi lý do xung xuất ra từ mạch cầu H CHỈ LÀ XUNG ĐIỀU KHIỂN đóng ngắt diot không có nguồn nối vào chắc chắn mạch không chạy bạn mắc thử như thế này xem chạy không rồi hồi đáp lại mình
cho e xin code để điều khiển motor đc k ạ
nguyendu1704@gmail.com
em cảm ơn ạ

Quảng cáo Google