Chia sẻ KIT thực hành PIC16F887 và mạch nạp PICKIT2

hoanglong27

Học sinh trung cấp
Bạn ơi trên cái pickit 2 của mình có cái zip 40 chân để mình cắm con pic 16F887 vào đó để nạp có phải mạch nạp code của bạn nói là nó phải không? nhưng mình không thấy chân MCLR, PGC, PGD của mạch nạp code này đâu cả làm sao mình kết nối với mấy chân MCLR, PGC, PGD được hả bạn?
Nạp con nào thì tải datasheet con đó về mà xem chân mclr, pgd, pgc, vdd với mass nằm ở đâu. rồi xem mấy chân đó trên pickit2 câu qua nạp thôi. Thường cái zip40 chân ng ta làm để nạp nhiều loại pic. Thông thường nó sẽ có vài cái jumper cho lựa chọn nạp cho con có bao nhiêu pin.

Mà đọc mấy cái trên hình như bác chưa nạp chương trình cho con 18f2550 của bo nạp ah ? Làm thêm cái mạch nạp cổng com để nạp cho con chip đó trước xong rồi mới dùng nó đi nạp cho con khác đc. K thì nhờ bác nào có mạch nạp pic người ta nạp con chip master hộ cho.

Horseman

Học sinh phổ thông
Nạp con nào thì tải datasheet con đó về mà xem chân mclr, pgd, pgc, vdd với mass nằm ở đâu. rồi xem mấy chân đó trên pickit2 câu qua nạp thôi. Thường cái zip40 chân ng ta làm để nạp nhiều loại pic. Thông thường nó sẽ có vài cái jumper cho lựa chọn nạp cho con có bao nhiêu pin.

Mà đọc mấy cái trên hình như bác chưa nạp chương trình cho con 18f2550 của bo nạp ah ? Làm thêm cái mạch nạp cổng com để nạp cho con chip đó trước xong rồi mới dùng nó đi nạp cho con khác đc. K thì nhờ bác nào có mạch nạp pic người ta nạp con chip master hộ cho.
Mình có nạp cho chip 18F2550 rồi bạn. Mình xem datasheet với dò theo đường mạch của sơ đồ nguyên lý như bạn nói mình biết được thêm chút ít rồi bạn. Cắm dây usb vào thì chưa nạp được phải cấu hình cho pickit 2 nữa bạn nhỉ?

hoanglong27

Học sinh trung cấp
lần đầu thì chạy để test các mức điện áp xem đủ chưa ? VDD, GND có không, mclr có đc tầm 11 volt k, pgd, pgc có điều hỉnh tắt mở mức 0 và mức 1 được k ? Nếu đủ các điều kiện trên và kết nối đúng thì khi connect vào pickit2 nó sẽ tự động detect pic nếu để chế độ auto cho nó. Còn manual thì tự bạn phải chọn loại chip nạp trong danh sách của nó.

Horseman

Học sinh phổ thông
lần đầu thì chạy để test các mức điện áp xem đủ chưa ? VDD, GND có không, mclr có đc tầm 11 volt k, pgd, pgc có điều hỉnh tắt mở mức 0 và mức 1 được k ? Nếu đủ các điều kiện trên và kết nối đúng thì khi connect vào pickit2 nó sẽ tự động detect pic nếu để chế độ auto cho nó. Còn manual thì tự bạn phải chọn loại chip nạp trong danh sách của nó.
VDD, GND có bạn ah, MCLR mình đo bằng VDD tầm 4.2V mình sử dụng nguồn USB, còn PGD, PGC mình không thấy tín hiệu gì hết mà đèn xanh của mình nó không nhấp nháy lúc cắm dây usb vào và bật phần mềm pickit lên, mình không biết làm sao mà MCLR có tầm 11-12 volt ?

hoanglong27

Học sinh trung cấp
Nếu đường MCLR mà k lên đc tren 11 volt thì bo bị lỗi rồi. :) . Coi cái cuộn dây đúng trị số chưa. Mấy con transistor cùi bắp dùng bên âm tần như c1815, a1015 k chạy đc đâu nhé. Sài mấy con chạy tần số cao tí nó mới chạy đc. Ngày trước, mình lắp mấy con transistor dùng khuếch đại âm thanh mạch chả chạy. Dù đã đúng cuộn dây, thay mấy con chạy tần số cao tí nó lên 11.9 Volt luôn.

Horseman

Học sinh phổ thông
Nếu đường MCLR mà k lên đc tren 11 volt thì bo bị lỗi rồi. :) . Coi cái cuộn dây đúng trị số chưa. Mấy con transistor cùi bắp dùng bên âm tần như c1815, a1015 k chạy đc đâu nhé. Sài mấy con chạy tần số cao tí nó mới chạy đc. Ngày trước, mình lắp mấy con transistor dùng khuếch đại âm thanh mạch chả chạy. Dù đã đúng cuộn dây, thay mấy con chạy tần số cao tí nó lên 11.9 Volt luôn.
Cám ơn bạn hoanglong27 nhiều nhé! mạch mình đã chạy ok rồi. Sau hỏng hóc phần cứng này mình đã biết được một số cái rất bổ ích. Cám ơn mọi người nhiều !:)

machdientu

Học sinh phổ thông
link bị die hay sao mà mình tải không được, bạn nào có file mạch cho mình xin đường link được không?cảm ơn nhiều

chào bạn xeđạp . mình đã là xong kitpic mà bạn share và chạy rất tốt . Nhưng mình thấy nó chỉ chạy được cho mỗi chip 887 thôi . mình đang làm vài modun mở rộng để có thể cắm được nhiều chip hơn và nhận thấy rằng mạch bạn cần thêm vài chỗ . bạn có thể share cho mình mạch nguyên lý của kitpic để mình bổ sung thêm được ko . mình xin cảm ơn bạn .

Quảng cáo Google