Chia sẻ Lịch vạn niên đơn giản nhất

huunho

Thạc sỹ
Chào các bạn!
Từ trước tới nay đã có nhiều bạn làm lịch vạn niên nhưng có 1 số vấn đề mà nếu để ý các bạn sẽ thấy:
-- Lịch âm bị giới hạn năm và đôi khi bị sai
-- Dùng ic ghi dịch 595 và rất nhiều cáp làm mạch điện phức tạp,dễ hỏng khó chữa mà tăng giá thành
-- Cảm biến nhiệt dùng DS18B20 nên nhiệt độ thi thoảng bị sai, bi nhảy
Ở phiên bản đầu này chưa có remote và khắc phục được hầu hết các vấn đề đề trên, vì chưa có điều kiện tét mạch thật nên nhiệt độ có thể bị sai. nếu các bạn làm mạch thật và phản hồi thì mình sẽ hoàn thiện code mà cố gắng không thay đổi phần cứng. Thiết kế này của mình hướng tới sự đơn giản và giá rẻ cho phù hợp với sinh viên:

-- Mình vừa quét đồng thời 2 led, vừa quét phím, mỗi giây đọc nhiệt độ 1 lần
-- Mạch chỉ dùng 3 phim ấn, không dùng phím số 4
-- Cảm biến nhiệt các bạn có thể lấy trong bếp từ, hay lịch vạn niên của tàu: trông nó như con di ot ổn áp muỗi nhưng không có vòng màu đen. Có thể đi mua về lắp vào, phải dùng 7805, thạch anh 12Mhz nếu không nhiệt đo sẽ sai
-- Mới chỉ thực hiện các hiển thị cơ bản mà tải CPU đã lên tới 100% không biết thêm remote vô có sử lý nổi không?

Đính kèm

tdm

Kỹ sư
Chào các bạn!
Từ trước tới nay đã có nhiều bạn làm lịch vạn niên nhưng có 1 số vấn đề mà nếu để ý các bạn sẽ thấy:
-- Lịch âm bị giới hạn năm và đôi khi bị sai
-- Dùng ic ghi dịch 595 và rất nhiều cáp làm mạch điện phức tạp,dễ hỏng khó chữa mà tăng giá thành
-- Cảm biến nhiệt dùng DS18B20 nên nhiệt độ thi thoảng bị sai, bi nhảy
Ở phiên bản đầu này chưa có remote và khắc phục được hầu hết các vấn đề đề trên, vì chưa có điều kiện tét mạch thật nên nhiệt độ có thể bị sai. nếu các bạn làm mạch thật và phản hồi thì mình sẽ hoàn thiện code mà cố gắng không thay đổi phần cứng. Thiết kế này của mình hướng tới sự đơn giản và giá rẻ cho phù hợp với sinh viên:

-- Mình vừa quét đồng thời 2 led, vừa quét phím, mỗi giây đọc nhiệt độ 1 lần
-- Mạch chỉ dùng 3 phim ấn, không dùng phím số 4
-- Cảm biến nhiệt các bạn có thể lấy trong bếp từ, hay lịch vạn niên của tàu: trông nó như con di ot ổn áp muỗi nhưng không có vòng màu đen. Có thể đi mua về lắp vào, phải dùng 7805, thạch anh 12Mhz nếu không nhiệt đo sẽ sai
-- Mới chỉ thực hiện các hiển thị cơ bản mà tải CPU đã lên tới 100% không biết thêm remote vô có sử lý nổi không?
mô phỏng trên proteus nên dùng led 7 đoạn Đôi (2 led,4 led,hoặc 8 led) thì khi quét giảm được hiện tượng nháy và cpu sẽ giảm.

huunho

Thạc sỹ
vậy khi làm mạch thật cpu có giảm không bạn?

tdm

Kỹ sư
vậy khi làm mạch thật cpu có giảm không bạn?
Giữa mô phỏng và thực tế nó có chút khác biệt. (Tdm có chia sẻ bài viết lịch vạn niên mô phỏng trên proteus thì chạy tốt, nhưng làm chạy mạch thật bị nháy.có một bạn chỉ cần thêm một dòng code là hết nháy. Công nhận bạn đó hiểu dòng 89xxx như lòng bàn tay vậy.)

huunho

Thạc sỹ
dòng code đó chó tác động như thế nào đến chương trình hả bạn?

tdm

Kỹ sư
dòng code đó chó tác động như thế nào đến chương trình hả bạn?
do chương trình có dùng nhiều ngắt,bạn ấy viết thêm dòng lệnh cho phép ngắt quét led ở mức ưu tiên cao nhất.

huunho

Thạc sỹ
cái này mình từng nghe qua nhưng chưa xài bao giờ, bạn vui lòng nói cho mình với. chẳng hạn muốn ngát timer 1 ưu tiên trên hết thì làm sao hả bạn?

tdm

Kỹ sư
cái này mình từng nghe qua nhưng chưa xài bao giờ, bạn vui lòng nói cho mình với. chẳng hạn muốn ngát timer 1 ưu tiên trên hết thì làm sao hả bạn?
bây giờ mình không còn dùng 89xxx nữa chắc cũng quên gần hết rồi. Hình như là thanh ghi Ip gì đó...

congminhfs

Super Moderator
Bạn vào file AT89X52.H xem cái thanh ghi mức ưu tiên ngắt của thanh ghi ''IP Bit Registers'' .Trong trường hợp của bạn thì set bít PT1 lên..

Mình có xem mophong của bạn mình góp ý thế này bạn muốn dùng led đơn để mophong thì gõ LED-BLUE hay LED-YELLOW thì sẽ có led đơn sáng.
Cũng trong mophong mình thấy code của bạn khi ráp mạch thật sẽ còn bóng ma rất rõ không biết bạn có sử lí trong code chưa..

huunho

Thạc sỹ
sao lại bị bóng ma được? mình làm mạch đồng hò thật chạy ok rồi

Quảng cáo Google