Cần giúp Mạch Arduino không giao tiếp được

vohai

Học sinh phổ thông
Các anh xem giúp sao em không giao tiếp CH340 với atmega2560 được ạ

đây là nguyên lý của em ạ, :( làm 3 mạch r mà ko được chán quá

Đính kèm

Concept

Kỹ sư
Các anh xem giúp sao em không giao tiếp CH340 với atmega2560 được ạ Xem đính kèm 68282
đây là nguyên lý của em ạ, :( làm 3 mạch r mà ko được chán quá
Bạn thử down driver và làm theo hướng dẫn ở đây xem Arduino Uno Clone CH340 / CH341 Chipset Usb Drivers | Microcontroller

Hoặc down driver về ở đây CH341SER.ZIP下载页面-江苏沁恒股份有限公司 sau đó làm theo hướng dẫn Arduino Nano CH340

Ngoài ra đây cũng là một đoạn video bạn có thể tham khảo

hehe :)
Bạn quên mất một điều căn bản là con atmega phải được nạp code arduino trước sao, như vậy nó mới có phần bootloader, từ đó bạn mới có thể nạp qua uart tx/rx chứ.
Vì vậy bạn phải kiếm một bo arduino khác, hoặc mạch nạp avr, burn-E để nạp arduino trước !
Happy

vohai

Học sinh phổ thông
Em cảm ơn a concept, mạch e làm máy tính đã nhận cổng rồi ạ, chỉ ko nạp đc thôi ạ

vohai

Học sinh phổ thông
Em cảm ơn anh NguyenHung77, e biết là chip avr cần bôtloader, chip 2560 e lấy từ một mạch ảduino đã có code ra ạ, nhưng n vẫn k chạy, e đang phân vân ko biết có liên quan j đến tần số truyền dữ liệu không ạ, em nạp bằng arduino lỗi skt_500: time out ạ

vohai

Học sinh phổ thông
Cảm ơn anh NgoHungCuong, ý kiến của a cũng rất hay ạ, nhưng mạch của e làm còn phát triển lên để điều khiển trên mt nữa ạ, nếu nạp không thì chỉ dùng isp nạp 1 lần là ok rồi :))

Concept

Kỹ sư
Em cảm ơn a concept, mạch e làm máy tính đã nhận cổng rồi ạ, chỉ ko nạp đc thôi ạ
Bạn thử sử dụng một con arduino khác đang chạy tốt rồi làm tương tự như trong đoạn Video từ phút 2:30 trở đi xem sao

vohai

Học sinh phổ thông
Bạn thử sử dụng một con arduino khác đang chạy tốt rồi làm tương tự như trong đoạn Video từ phút 2:30 trở đi xem sao
Vâng e cũng đã làm r, cái đó là để bootloader cho chip :( nhưng n toàn báo lỗi fail thôi ạ

Quảng cáo Google