Cần giúp Mạch Arduino không giao tiếp được

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
nạp qua mạch ngoài ISP
Thế thì nguyên nhân có lẽ là ở đây. Khi nạp code bằng mạch nạp ISP có thể vùng bootloader đã bị xóa hoặc là ko còn đúng như ban đầu nữa. Bạn nạp lại Bootloader cho nó bằng mạch nap ISP xem.

Thằng này bắt buộc phải có tụ 104 mà.
Bạn hãy cho mình nguồn/suggest từ hãng là bắt buộc nhé !
Tại sao lại đặt tụ 104 ở đó ? Vì lo lắng khi có nhiễu làm điện áp chân RST bị sụt xuống có thể làm reset MCU ? Đặt con 104 ở đó sẽ tốt khi mạch đã chạy và phát triển hoàn thiện.
Nhưng nó sẽ là vấn đề trong quá trình phát triển, cụ thể là quá trình nạp.
Khi nạp chương trình, hầu hết trình điều khiển sẽ ra lệnh kéo chân RST xuống mức thấp để MCU dừng tất cả các quá trình lại. Việc này thực hiện qua một IC số nào đó như FT232, PL2303, hay một MCU như STM32, ... Mạch nạp sẽ sử dụng một chân GPIO hoặc một chân logic nào đó để nối với chân RST của MCU cần nạp. Khi sử dụng tụ 104, quá trình GPIO nối xuống đất sẽ tương ứng việc ngắn mạch tụ 104, làm xuất hiện dòng xả lớn. Một số GPIO/logic cho phép dòng xả lớn hoặc không detect thì có thể tiếp tục quá trình nạp, hoặc làm hỏng GPIO mạch nạp vì dòng vượt ngưỡng, hoặc IC điều khiển đó bảo vệ quá dòng, sẽ tự reset và làm gián đoạn quá trình nạp.
Vì thế mình chỉ suggest tụ có giá trị nhỏ hơn 103 hay 1nF thôi.

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
ngay trang của adruino cũng dùng 104 đấy thôi

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
OK
Cái mình nói tới là ở VN mình mấy bạn thiết kế hay nối chân RST với tụ 104 xuống đất.
Còn tụ 104 trong link: https://www.arduino.cc/en/uploads/Main/Arduino_Nano-Rev3.2-SCH.pdf là dùng để kéo chân RST trong một khoảng thời gian. Ý nghĩa của hai tụ 104 là khác nhau. :)
Trong sơ đồ này của chủ thớt.
Các anh xem giúp sao em không giao tiếp CH340 với atmega2560 được ạ Xem đính kèm 68282
đây là nguyên lý của em ạ, :( làm 3 mạch r mà ko được chán quá
làm gì có con tụ 104 nào nối RST với GND, vậy trong cái này của bạn bảo bỏ con tụ 104 nào.
Bạn nên bỏ tụ 104 ở chân rst đi thử xem !

Quảng cáo Google