Mạch Công Suất Điều Khiển Động Cơ Sử Dung Ir2184

kuhmm

Học sinh phổ thông
Chân shutdown SD dùng để cắt xung nhằm bảo vệ cho cầu thôi. hình như cứ nối mức thấp vào chân này thì mất xung.
Xem đính kèm 82372
Xem đính kèm 82373

Xem đính kèm 82374

bạn cứ trao đổi trên này cũng được. chứ facebook làm gì cho nó loãng ra
Dạ vâng..
Em tính dùng vi điều khiển để băm xung PWM và đảo chiều được động cơ 12V
Anh xem sơ đồ em góp ý giúp em với ạ, em cảm ơn ^^

The Kid

Kỹ sư
https://drive.google.com/file/d/1zfsN8jhPnu91vIygmW-EgXksOeF29lqr/view?usp=sharing

Sao em mô phỏng riêng thì oke mà áp vào cầu H để đảo thử chiều động cơ mà không được?
Anh xem giúp em với ạ...
Cái này mình mô phỏng cũng bị lỗi. Lý do là đầu ra Lo của 2184 chạy ko lên mức cao được khi tín hiệu đầu vào IN ở mức thấp.(thực tế thì vẫn hoạt động bình thường)
Mình chuyển lại sử dụng IR2104 thì mô phỏng chức năng bình thường bạn nhé

nhả nút : tốc độ động cơ dương

ấn nút: tốc độ động cơ âm(đã đảo chiều)

file proteus

Đính kèm

Sửa lần cuối:

kuhmm

Học sinh phổ thông
Cái này mình mô phỏng cũng bị lỗi. Lý do là đầu ra Lo của 2184 chạy ko lên mức cao được khi tín hiệu đầu vào IN ở mức thấp.(thực tế thì vẫn hoạt động bình thường)
Mình chuyển lại sử dụng IR2104 thì mô phỏng chức năng bình thường bạn nhé
Xem đính kèm 82377

nhả nút : tốc độ động cơ dương
Xem đính kèm 82378
ấn nút: tốc độ động cơ âm(đã đảo chiều)
Xem đính kèm 82379
file proteus
Em cảm bác, em tưởng em bị sai cái gì á chứ :(((
Mà con IR2104 này em thấy chức năng nó khá giống con IR2184 mà sao mọi người lại ưa dùng con 2184 vậy nhỉ bác?

The Kid

Kỹ sư
gần như như nhau cả thôi, xem các tham số khác nhau như bố trí chân cẳng, deadtime, độ dịch mức tối đa, dòng điều khiển tối đa.......tóm lại là na ná nhau. Tóm lại dùng được như nhau. Người ta vẫn dùng như bình thường đó thôi
tham khảo nè
điều khiển motor

Sửa lần cuối:

kuhmm

Học sinh phổ thông
t
gần như như nhau cả thôi, xem các tham số khác nhau như bố trí chân cẳng, deadtime, độ dịch mức tối đa, dòng điều khiển tối đa.......tóm lại là na ná nhau. Tóm lại dùng được như nhau. Người ta vẫn dùng như bình thường đó thôi
tham khảo nè
điều khiển motor
Xem đính kèm 82381
theo em biết thì lài bằng IC IRxx thì PWM băm đâu cao được mà sao thông số file anh gửi nó bảo băm được từ 0-99% luôn taaa

t

theo em biết thì lài bằng IC IRxx thì PWM băm đâu cao được mà sao thông số file anh gửi nó bảo băm được từ 0-99% luôn taaa
Đây ko phải là mạch của mình bạn nhé. 99% được hay ko được chắc là được, vì tụ 1% thời gian đủ để nạp cho tụ boostrap. Nên dùng chân shutdown để bảo vệ cầu tránh quá tải do động cơ kẹt, chập lối ra cầu...... Tóm lại để một sản phẩm hoàn hảo cần phải có chức năng bảo vệ

kuhmm

Học sinh phổ thông
Đây ko phải là mạch của mình bạn nhé. 99% được hay ko được chắc là được, vì tụ 1% thời gian đủ để nạp cho tụ boostrap. Nên dùng chân shutdown để bảo vệ cầu tránh quá tải do động cơ kẹt, chập lối ra cầu...... Tóm lại để một sản phẩm hoàn hảo cần phải có chức năng bảo vệ
Dạ em cảm ơn anh nhé ^^
Mà em còn thắc mắc chỗ tần số băm PWM, mình nên chọn tần số nào để phù hợp nhất ạ?
Dùng con Opto PC817 ổn không anh? Hay phải thay bằng con 6N137 :D

Dùng con nào thì phải tùy thực tế dùng xung bao nhiêu. Vì pc817 có thời gian lên xung và xuống xung là 18 us nên nó chỉ thích hợp với tần số thấp thôi. Cỡ tầm 5Khz đổ về thì được. Tất nhiên cao hơn nữa thì cũng có thể được vì đầu vào ic lái half bridge đã có các triger- smitth để sửa xung, nên xung ko vuông nó cũng cho thành vuông được, nhưng dạng xung ko vuông thì cũng ko hay cho lắm vì điều khiển ko chính xác theo ý muốn.
Còn tần số hoạt động cũng tùy thuộc vào thời gian xác lập của động cơ. Cái này cứ làm theo thực nghiệm thôi. Thường mình thấy người ta hay điều khiển dưới 10 Hz

Quảng cáo Google