Cần giúp Mạch điều chỉnh công suất thanh nhiệt đốt nóng dùng TRIAC

VietTamUs

Học sinh phổ thông
Mình có nồi điện dùng đốt nóng bằng thanh nhiệt công suất 4000w, mình muốn làm mạch như dimmer để điều chỉnh tăng giảm.
Tham khảo nhiều mạch điều chỉnh sáng tối của bóng đèn nhưng công suất nhỏ quá. Anh chị nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này cho mình xin mạch và thông số linh kiện với.
Hiện tại nhà bạn mình có hộp điện chạy rất ok, mình chỉ chụp hình mạch thôi không được mở ra xem mạch và không rỏ linh kiện gì.
Các anh chị đọc giúp sơ đồ của nó và thông số linh kiện giúp mình với.

Đây là sơ đồ mình dự đoán và vẻ ra theo hình trên mà không biết đúng không.

Thank.

huunho

Thạc sỹ
bạn tham khảo mạch điều khiển nhiệt bàng PID rất hiệu quả với công suất lớn

flacman

Học sinh phổ thông
Con Bta40 dòng cho phép 40A mà, 4000w thì mới là 20A. Để chắc ăn với linh kiện tầu thì bác kiếm con nào dòng lớn hơn chút nữa. Bác tham khảo kích thước tản nhiệt mấy bộ dimmer 4000w họ bán trên mạng

xbinhzaza

Học sinh phổ thông
cty cũng dùng kiểu thanh đốt nóng, đầu gia nhiệt để tráng ra hạt nhựa ppc công suất thì mình ko biết nhưng chắc chắn hơn 10000w. và dùng loại điều kiển Autonics , dùng con này phải có thêm em can nhiệt để báo nhiệt về Autonics từ mà hình autonics bạn điều chỉnh nhiệt độ có thể điều kiểu trực tiết Autonics bật tắt hoặc Autonics điều kiểu qua khởi động từ xẽ đảm bảo đc tuổi thọ Autonics mình ko nói hết chức năng em nó đc bạn tự tìm hiểu nhé

VietTamUs

Học sinh phổ thông
Con Bta40 dòng cho phép 40A mà, 4000w thì mới là 20A. Để chắc ăn với linh kiện tầu thì bác kiếm con nào dòng lớn hơn chút nữa. Bác tham khảo kích thước tản nhiệt mấy bộ dimmer 4000w họ bán trên mạng
Thank bạn. Mạch trên họ chạy ok đó bạn, mà Triac tròn thì mình đoán BTA40-600B thì phải, mình là dân ko chuyên nên ko rỏ linh kiện lắm, nên mới vào đây xin ae có kinh nghiệm giúp đỡ. 2 cái tụ đó giá trị khoảng bao nhiêu nhỉ.
Mình có tham khảo mạch Dimmer4000w trên mạng mà thâyd họ dùng con Triac và miếng nhôm nhỏ xíu ah.

VietTamUs

Học sinh phổ thông
Đi mua con SSR về xài cho nhanh.
Mình có mua nhiều rồi bạn, nó hay bị hỏng con biến trở lắm, với lại đèn led báo nó nhấp nháy, vặn xuống nó không đều, đang sáng vặn xuống tí có nó tắt luôn.
Mình thấy mạch mình đưa ở hình trên cùng nó chạy ổn định tinh chỉnh lên xuống rất mượt mà chỉ chụp được hình thôi ko mở ra xem được nên mới nhờ ae có kinh nghiệm xem đoán giúp sơ đồ và thông số linh kiện đó
Sơ đồ bên dưới là mình đoán và vẻ ra thôi chứ mình ko phải dân chuyên nên không rỏ lắm.
Linh kiện thì mình đoán con Triac là TBA40-600B hay TBA40-700B gì đó
Mình đọc thông số:
R1=10kΩ
R2=Không biết
R3=33Ω
R4=560Ω
C1 và C2 không biết
Con biến trở 470k hoặc 500k

VietTamUs

Học sinh phổ thông
cty cũng dùng kiểu thanh đốt nóng, đầu gia nhiệt để tráng ra hạt nhựa ppc công suất thì mình ko biết nhưng chắc chắn hơn 10000w. và dùng loại điều kiển Autonics , dùng con này phải có thêm em can nhiệt để báo nhiệt về Autonics từ mà hình autonics bạn điều chỉnh nhiệt độ có thể điều kiểu trực tiết Autonics bật tắt hoặc Autonics điều kiểu qua khởi động từ xẽ đảm bảo đc tuổi thọ Autonics mình ko nói hết chức năng em nó đc bạn tự tìm hiểu nhé
Ừ thank bạn, mình chỉ dùng nồi đun công suất 4kw trở lại thôi, không lớn như cty bạn. Bên mình cũng dùng đồng hồ relay nhiệt điều khiển KĐT rồi, còn phần dimmer này là để điều chỉnh tăng giảm công suất đun riêng thôi.
Phần này trước mình dùng bộ dimmer mua sẵn nhưng công suất dưới 2kw thì không sao, lớn thì hay bị cháy biến trở, điện áp điều chỉnh nó cũng không mượt lắm và ko đều nên mình thao khảo hộp điện ở trên mình làm theo mạch dimmer dùng triac này. Hộp này của người ta, chạy rất mượt và ổn định, mình chỉ chụp đc hình thôi ko mở ra xem mạch được nên nhờ a le kinh nghiệm đoán xem sơ đồ mạch nó như thế nào, thông số linh kiện bao nhiêu.

flacman

Học sinh phổ thông
SSR e cứ tưởng là cái relay triac nhỉ, chỉnh công suất đc à?

Bộ dimmer 1000w cho quạt trần nhà e xài triac loại nhỏ bt136, tản nhiệt chỉ xài 1 lá thép 10x20mm kẹp vô thôi. Mạch này loại đơn giản nhất, chỉ xài 1 con tụ điều khiển diac là 2a104 (quên ko để ý vol, chắc cứ 400v mà giã cho chắc ăn)

Em nghĩ cứ giải pháp nào rẻ, hiệu quả và ổn định thôi, ko cần hiện đại quá làm gì.
Tải thuần trở thì con dimmer là đủ đáp ứng rồi. Nếu cần sensor cảm biến này nọ thì mạch dimmer mở rộng thêm với optocoupler cho dễ làm, dễ sửa chữa

flacman

Học sinh phổ thông
E mới google một số mạch họ làm kỹ, có thêm con tụ snubber từ 20-200nF (400v-1kv) mắc nối tiếp với 1 con trở (tầm chục-> trăm ôm).
Mạch snubber này mắc song song với triac để bảo vệ gai cao áp đánh thủng triac (khi bật tắt thiết bị). (vd con tụ C3 hình dưới)

Tụ thông số lớn kiểu đó chắc hơi khó kiếm (tất nhiên là phải tụ gốm), nhưng linh kiện Tầu bác nên trừ hao, ráng kiếm tụ 600v-1.2kv cho chắc ăn. (vd con 114/630v)

(Cái mạch này con tụ màu đỏ chắc là snubber tầm 400V, con màu vàng chắc là tụ điều khiển diac loại 275v)

Chọn tụ loại này cũng nhiều vấn đề. Tụ càng lớn thì bảo vệ triac càng tốt, chọn con nào bự bự tầm 114 hoặc 224/630v được thì hay nhưng bù lại nó tự ăn dòng-> nóng, dẫn tới nhanh hư tụ.
Vấn đề tụ snubber này để lại cho các bác có kinh nghiệm góp ý thêm

Sửa lần cuối:

Quảng cáo Google