Mạch Nguồn 5v (3A) Sử Dụng LM2576

Đỗ Thanh Vũ

Sinh viên đại học
không đau bạn mình bê nguyên câu văn câu thơ của nhà sx người ta quảng cáo ak mình vô tội^:)^
bạn có thể giúp tôi hiểu rỏ hơn vấn đề về dòng không đại khái như tại sao khi có tải dòng lại lên cao và tại sao nhà sx hoặc chính chúng ta lại thích a dòng to, càng to càng tốt.nếu như trên nói dòng nghĩ vậy khi mua thiết bị xài sao biết mạch đó dòng định mức là bao nhiêu đó là mấy thông số của mạch giảm áp mà trên mấy trang bán bo mach họ để xin chỉ giáo.

Thanh Ng

Kỹ sư
Banned
Nhà SX đã để 500W công suất. Nếu nguồn ra là 220VAC, thì bạn lấy
I = P / V . I = 500W / 220V = 2.27A.
Dòng cao nhất ở 220VAC sẽ là 2.27A

anh_sang0001

Học sinh phổ thông
Câu hỏi hay thế này mà không thấy ai để ý nhỉ? Mình sẽ giải quyết phần này :D
Các bạn xem sơ đồ dưới đây: (chú ý con R2' mình thêm vào)
Bình thường với ADJ ta có công thức sau:
Vout = V(RFF)*(1+R2/R1), nếu ta mắc thêm R2' như trên công thức của chúng ta thành
Vout = V(RFF)*(1+(R2+R2')/R1)
Với những con 2576 hoặc 2575 cứng như LM2575- 5V thì đương nhiên R2 của nó cứng luôn bằng 3.1K, và R1 là 1K ta không thể điều chỉnh Vout được nữa, nhưng mắc thêm R2' vào thì ta hoàn toàn điều chỉnh được Vout dựa vào giá trị của R2'. Tuy nhiên Vout chỉ chỉnh được từ Vout mặc định đến giá trị lơn hơn nó.
Ví dụ với Lm2575-5V, mắc R2'= 5.6K ta có đầu ra Vout~12V.
----------------------
:D
cảm ơn nha. một câu hỏi hay và trả lời cũng vậy,

hoangclub

Học sinh phổ thông
Bác nào có thể giải thích hộ em chi tiết công dụng từng linh kiện trong mạch nguồn dùng lm2576 này được không ạ? a mới vào ngành điện tử nên không rõ lắm?

cuonglhu123

Học sinh phổ thông
M.n cho e hỏi con didoe D2 là diode thường hay diode zener vậy ạ, và mắc con diode như thế có đúng chiều ko..!!! Xem tài liệu trên mạng và trên diễn đàn mà thấy hoang mang quá nên hỏi lại các bác cho chắc để e thiết kế ạ. Thank u...!

Đính kèm

Quảng cáo Google