Cần giúp Mạch ổn áp từ 220V xuống +-12V, +-5V,+-3,3V

huan-chipset

Sinh viên đại học
Nếu bạn đã chuyển được 220VAC về 19VDC dùng mạch chỉnh lưu thì dùng nguyên lý tạo nguồn 3V - 5V - 12V của main board LAPTOP để làm tiếp. Cụ thể:
+ sử dụng 1 IC tạo xung dao động: (ISL6237 -acer 5332 ), (RT8206B - asus k43sd), ...
+ một IC tạo xung dao động này có thể tạo xung để kích cho 2 nhánh mạch để chuyển điện thế 19VDC sang điện thế DC thấp hơn 3V - 5V - 12V.
+ mạch chuyển đổi thường sử dụng 1 cặp mosfet kênh N phối hợp với mạch LC.
+ IC tạo xung này cho phép chúng ta thiết lập các chế độ khóa nguồn thông qua các chân điều khiển on3 - on5 - en.

Mình có phân tích 1 bài tương tự như vậy: Tai lieu huong dan sua chua laptop nang cao, bạn xem có ứng dụng được không?

QUOCGIABAO

Học sinh trung cấp
Đây là những mạch rất đơn giản, mình làm cho các sản phẩm của công ty mình chạy khá bền.
Mạch chạy 1 quạt 12v dùng tản nhiệt thiết bị: ( Mạch này bắt buộc có tải vì tải sẽ ghim áp rơi trên tụ, nếu ko có tải điện áp trên tụ sẽ tăng lên ko kiểm soát gây nổ nhé....:) )

220v ra 9v hoặc 12v dòng 1A

Biến áp xung các bạn mua ở đây: Phụ kiện (105++ SP) : Biến áp xung EE16
TNY25X các bạn mua ở đây: IC Nguồn (DIP-SOIC) (74SP) : TNY255
Muốn áp ra 9v hay 12v các bạn thay con diode D4 rener tương ứng với giá trị áp cần
Cảm ơn Bác Toàn rất nhiều.
Mạch hạ trực tiếp 220v xuốn 12v phải có tải. Trong khi em muốn làm mạch này để gắn vào 1 công tắc điều khiển từ xa để cấp nguồn cho vo điều khiển và relay không biết nên xử lí như thế nào cho tốt hả Bác Toàn. Nếu dùng biến áp xung thì cồng kềnh quá.

MrToan

Học sinh phổ thông
Chắc lại làm pt2272 ak....:). Thì cứ làm như mình thôi, mắc thêm 1 con 7805 để cấp nguồn cho pt2272 chẳng hạn. Role thì dùng loại nhỏ 5v ý nó ăn dòng ít. Mạch bọn tàu bé tí mà kéo dc 4 cái role ko xi nhê gì. Quan trọng bạn đừng để hở nguồn là dc...:)

QUOCGIABAO

Học sinh trung cấp
Chắc lại làm pt2272 ak....:). Thì cứ làm như mình thôi, mắc thêm 1 con 7805 để cấp nguồn cho pt2272 chẳng hạn. Role thì dùng loại nhỏ 5v ý nó ăn dòng ít. Mạch bọn tàu bé tí mà kéo dc 4 cái role ko xi nhê gì. Quan trọng bạn đừng để hở nguồn là dc...:)
Phái phục sư huynh. Sư huynh mới ngửi đến là biết đệ làm gì.
Em tìm relay cấp nguồn 5v dùng cho 220v k ra nên dùng relay 12v.
Cảm ơn sư huynh nhiều.

Đây là những mạch rất đơn giản, mình làm cho các sản phẩm của công ty mình chạy khá bền.
Mạch chạy 1 quạt 12v dùng tản nhiệt thiết bị: ( Mạch này bắt buộc có tải vì tải sẽ ghim áp rơi trên tụ, nếu ko có tải điện áp trên tụ sẽ tăng lên ko kiểm soát gây nổ nhé....:) )

Muốn áp ra 9v hay 12v các bạn thay con diode D4 rener tương ứng với giá trị áp cần
Cảm ơn Mr Toan nghen, à mà bạn, mình chưa sài cái cuộn dây bao giờ, đi mua thì kêu người ta lấy sao bạn? bạn ráp mạch này rồi hả, ổn định k??? mình dùng để gắn vào cái PT2272 đầu vào là 12vac( hoặc 12vac).

Sửa lần cuối:

Mr Toan, mạch này:

cho ra áp 12 hả?

MrToan

Học sinh phổ thông
kêu ngta bán sao ấy nhỉ??? chưa sài nên không biết bạn?? mạch ở trên đầu tiên cho ra áp nhiêu vậy Mr Toan.
Điện áp ra phụ thuộc vào con D4 nhé, bạn muốn 9v thì D4 là diode zener9v, 12v thì D4 là loại 12v. Cuộn cảm đấy bạn ra ngoài mua loại 100uf cũng đc...bọn tàu nó ăn bớt linh kiện toàn bỏ hết cảm lọc...:D

Quảng cáo Google

Quảng cáo Google