Cần giúp mạch sạc xe đạp điện

Con ic LM358 QUẢN LÍ XẠC THEO ÁP CHỨ KHÔNG QUẢN LÍ DÒNG XẠC, bạn thử điều chỉnh RP2 50K xem áp ra cao lên một chút thì sạc nhanh hơn,

khanhtn

Học sinh phổ thông
ah. có lẽ nguyên nhân từ con điện trở mồi nối mát vào chân mostfet rồi vì hôm trước mình lắp R=0.47ohm thế là nó chạy ko tải thì ok con sạc là nó nổ tan xác . còn khi mình mắc nối tiếp 2 con R=0.47ohm này thì sạc có tải không bị nổ mà lại sạc rất lâu ( dòng sạc nhỏ)

Oh, my good. Con trở này phải là loại trở rất chính xác, sai số rất nhỏ, bạn thay không chính xác thì nó cũng hoạt động vớ vẩn thôi.

Sửa mạch dao động thì chú ý mấy con trở, tụ, điode, trans, fet thay thế cần chính xác hoặc thay tương đương, nếu không thì dễ bị ăn.... BÙM!

anhuynv

Học sinh phổ thông
Có ai giúp mình với. Mình gặp sự cố như thế này. Mạch sạc vẫn bình thường, khi đầy điện, sạc ki ngắt mà cứ chạy rồi nfắt( đèn tắt sáng liên tục, mức áp thì dao động khoảng 52v). Đã kiểm tra hết diot thay lm324 vẫn ko được, có bạn nào đã gặp xin giúp đỡ.

khanhtn

Học sinh phổ thông
có ai giúp mình với. minh sua mach sac 48v 20Ah nhung co chut rac roi. thay ic 3842 va tro 0.47ohm roi nhung mach hoat dong khong on dinh . cứ có tiếng kêu tại con 8N60 nguyen nhan la do dien áp cấp cho 3842 lúc thì 13v lúc thì 11 v . điện áp cấp cho ic không ổn định. mình ko biết do nguyên nhân nào

khanhtn

Học sinh phổ thông
Có ai giúp mình với. Mình gặp sự cố như thế này. Mạch sạc vẫn bình thường, khi đầy điện, sạc ki ngắt mà cứ chạy rồi nfắt( đèn tắt sáng liên tục, mức áp thì dao động khoảng 52v). Đã kiểm tra hết diot thay lm324 vẫn ko được, có bạn nào đã gặp xin giúp đỡ.
minh cung gap tinh huan nhu ban nhung khong biet loi o cho nao. ban khac phuc duoc chua chi giup minh voi
//======================
mta_cdt: lần sau bạn chú ý post bài có dấu nha

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

khanhtn

Học sinh phổ thông
các bạn ơi giúp mình với. hôm nay mình sửa bộ sạc xe đạp điện mà gặp vấn đề sau. kiểm tra mạch bi hỏng fet dao động và ic 3842 , trở 0.47ohm đã thay xong nhưng khi cắm nguồn thì đèn báo nguồn ra nhấp nháy , đo thử áp ra thì áp không ổn định , lúc thì 54v , lúc thì 48v , kiểm tra điện áp cấp cho 3842 ở chân 7 thi áp không ổn định mà lúc 10v , lúc 13v . mình không hiểu tại sao lại xảy ra hiện tượng như thế và lỗi ở chỗ nào.
p/s đã kiểm tra opto817 ok
mach 48vol 20ah1.jpg

Thanh Ng

Kỹ sư
Banned
Khi điện áp nhảy lúng túng là đó hiện tượng áp và dòng hội tiếp bị hư và tạo dao động. Dùng Scope đo chân số 3 và chân số 2. Chân số 3 có dạng xứng tầm giác và đỉnh sẽ dưới 1V. Chân số 2 điện áp khoảng 2.5V DC.Điện trở R13, R7 sẽ ảnh hưởng chân số 7. R5 và C song song R5 sẽ ảnh hưởng điện áp hồi tiếp. Tôi có để một vài video nói về mạch Flyback

Quảng cáo Google