Chia sẻ Mạch xe ĐKTX dùng hồng ngoại pt2248/2249

video các ban xem ở đây:
Phần mạch in và nguyên lí mình vẽ ở đây. DKTX by Kuem0912
Các chức năng tới, lùi, trái, phải, xoay tròn đủ kiểu. Còn dư cổng bác nào thích lắp đèn, nhạc hay gì thì cứ chế vào. Kích thước nhỏ tầm 3*5 cm và 5*8cn tổng 2 mạch thì tầm nửa bàn tay.
Mình vẽ ra 2 cái để dễ nhồi vào cái xe đồi chơi mua về do diện tích nhỏ. còn video mình lấy 2 que kem làm khung ráp vào quay cái đã. chi phí không tính pin thì chưa tới 100k. sơ qua 2 motor 20k/ cặp chợ cũ gần BKHCM, cặp pt thu phát 16k, lm7805 4k, cặp led thu phát 7k, còn lại là sw, buton, tụ, trở, bjt 2n222a, a1015, c1815. 4 cái bánh mua xe cũ về gỡ ra. Mạch gồm mạch thu phát IR sử dụng 4 kênh (còn dư 6 kênh) và mạch cầu H. Các bạn xem file nguyên lí sẽ rõ. Mình vẽ trên orcad, có đính kèm tài liệu cặp thu phát hồng ngoại trên link trên.

Sửa lần cuối:

sang91zz

Học sinh phổ thông
mấy cái ngõ ra của mạch thu pt2249 là gắn vào cái mạch cầu H đúng hok bạn?

mình up nhầm bản rồi, để tối mình up lại cái mạch thu khác cho nó giống bên mạch in.

Sửa lần cuối:

hoidap

Học sinh phổ thông
ok đã fix xong các bạn down về làm[/QUcho em hỏi tí nha anh.
em cũng làm theo mạch mua linh kiện và gắn vào mạch như sơ đồ nhưng bên bộ thu lại không có tín hiệu gì hết.bộ phát thì dèn báo nhấp nháy khi em ấn nút.giờ phải làm sao ạ a giúp em với.em đã đổi chân tran thay 2 tụ bên thạch anh của con 2248 và thay thêm 2 con led phát và 3 con mắt thu nhưng vẫn không được

kuem0912

Kỹ sư
em dùng điện thoại bật chức năng quay phim lên rồi quay cái bộ phát xem ở led phát nó có tia màu hồng phát ra không (mắt ko thấy đc mà camera thì thấy đc). Lưu ý là trời phải tối nha vì tia hồng đó yếu lắm. Nếu bên phát ok thì do bên thu có vấ đề. em kiểm tra xem diode em mắc có đúng chiều không?
diode mắc có đúng chân ko?
Thường là bị ở con diode này. Hay bị nhầm lắm

hoidap

Học sinh phổ thông
em dùng điện thoại bật chức năng quay phim lên rồi quay cái bộ phát xem ở led phát nó có tia màu hồng phát ra không (mắt ko thấy đc mà camera thì thấy đc). Lưu ý là trời phải tối nha vì tia hồng đó yếu lắm. Nếu bên phát ok thì do bên thu có vấ đề. em kiểm tra xem diode em mắc có đúng chiều không?
diode mắc có đúng chân ko?
Thường là bị ở con diode này. Hay bị nhầm lắm
cảm ơn a e đã đổi và thành công rồi a.mà a ơi e thấy trên mạng nhiều bạn làm mạch này gắn cho xe oto điều khiển từ xa luôn mà e gắn motor 3v vào mạch motor lại không chạy e nghĩ là không đủ tải nhưng e không biết có gắn thêm mạch tăng áp không a hay có cách nào không ạ

Quảng cáo Google