Nhờ cao nhân

thiên định

Học sinh phổ thông
Tìm hiểu về động cơ bước - thiết kế mạch điều khiển động cơ bước 4 pha, có điều khiển bằng phím và hiển thị ra LED 7 đoạn
Ko biết có cao nhân nào có hướng đi gõ gàng cho bài này ko nhỉ??????

Đầu bài của bạn chưa rõ, cần thêm thông tin thì mọi người mới đưa ra được góp ý tốt

Động cơ có mã/tên gì ? Để tìm tài liệu cụ thể của động cơ.
Điện áp làm việc
Dòng làm việc
Công suất làm việc
Độ phân giải 1 độ/ step ?
Phương thức điều khiển: tốc độ, momen, vị trí
Độ phân giải điểu chỉnh: 1 step, 1/2 step, 1/16 step
Các phím điều khiển là gì? quay thuận/ngược, tăng/giảm tốc, chạy/hãm, ..
Hiển thị như thế nào? 01 LED 7 đoạn, hay 02, hay 03, hiển thị cái gì? vận tốc, vị trí, dòng làm việc, ..?

T.H

thiên định

Học sinh phổ thông
Đầu bài của bạn chưa rõ, cần thêm thông tin thì mọi người mới đưa ra được góp ý tốt

Động cơ có mã/tên gì ? Để tìm tài liệu cụ thể của động cơ.
Điện áp làm việc
Dòng làm việc
Công suất làm việc
Độ phân giải 1 độ/ step ?
Phương thức điều khiển: tốc độ, momen, vị trí
Độ phân giải điểu chỉnh: 1 step, 1/2 step, 1/16 step
Các phím điều khiển là gì? quay thuận/ngược, tăng/giảm tốc, chạy/hãm, ..
Hiển thị như thế nào? 01 LED 7 đoạn, hay 02, hay 03, hiển thị cái gì? vận tốc, vị trí, dòng làm việc, ..?

T.H
Xin lỗi mấy nay bận nên ko trả lời được.
Mình sử dụng động cơ bước 4 phase điện áp 5V, mình điều khiển sô vòng quay và chiều quay, độ phân giải 1 step 1/2 step thiết kế 4 phím ấn để quay thuận, nghịch, tăng, giảm số vòng quay hiển thị lên module 4 led 7 đoạn

thiên định

Học sinh phổ thông
do thời gian ngắn nên mới phải lên đây nhờ mn giúp, mình đã đc nguyên lý giờ cần giải thuật cho phần mềm và cách điều khiển động cơ bước mình cũng chưa gõ lắm,,,help me

do thời gian ngắn nên mới phải lên đây nhờ mn giúp, mình đã đc nguyên lý giờ cần giải thuật cho phần mềm và cách điều khiển động cơ bước mình cũng chưa gõ lắm,,,help me
Thì bạn phải đưa sơ đồ nguyên lí ra dây chứ ai lại chém gió không có cơ sở dc :D

Bạn có thể kết xuất/in file schematic này dưới dạng PDF hoặc image để dễ zoom nhìn tên linh kiện cũng như có cái nhìn tổng thể.
Dùng MSP430 có thể mô phỏng trong Proteus, nhưng mình ko có code cho loại này.
Bạn có thể nhúng từng phần, Led 7 đoạn, nút bấm, điều khiển động cơ.
Trong proteus hỗ trợ 1 số ví dụ mẫu này, bạn xem tham khảo nhé:
C:\Program Files (x86)\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional\SAMPLES\VSM for PICMICRO\Eval Boards\PICDEM MC with PIC18F4431
C:\Program Files (x86)\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional\SAMPLES\VSM for AVR\AVR with Stepper Motor
C:\Program Files (x86)\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional\SAMPLES\VSM for 8051\8051 Stepper Motor Controller

còn rất nhiều ví dụ khác và cả code trong đó nữa, bạn hãy tìm hiểu thêm.

T.H

Quảng cáo Google