Nhờ giúp đỡ ! Tạo xung 50Mhz ạ

anbai_bk

Sinh viên đại học
Không biết đăng vào đâu mong Add thông cảm ạ. Hi vọng nhận được sự trợ giúp từ mọi người.
Mình đang cần tạo xung vuông tần số 50Mhz đổ lại (có thể điều chỉnh được tần số) nhưng hiện tại thì chưa biết có cách nào để tạo ra xung tấn số lơn như thế ạ? Ai biết chỉ dùm mình được không ạ.
Vi điều khiển thì mình chỉ quen dùng PIC mà tần số lơn như thế PIC cũng không tạo được. IC chuyên dụng thì mình chưa tìm được con nào.

Đính kèm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

anbai_bk

Sinh viên đại học
STM thì mình chưa làm quen nên không biết bắt đầu từ đâu.
Bạn Biết IC chuyên dụng nào không?
Mới thử sơ đồ của một bác trên diễn đàn nhưng con 74HC00 thời gian cạnh sườn lên và xuống cỡ khoảng 6ns. Trong khi xung 50Mhz có chu kỳ là 20ns. Như vậy là mất hơn nửa chu kỳ xung. Xung ra dạng hình tháp cụt.

anbai_bk

Sinh viên đại học
Đã bạn nào dùng LT1721 chưa ạ? Mình thấy con này T rise và T fall cỡ 4,5ns. Giá thì cũng chát quá mà cũng không hơn được bao nhiêu con 74HC

eva

Kỹ sư
Dùng AD9851 và mạch schmitt để sửa xung hoặc dùng CPLD là OK chứ mấy con STM32 thì chỉ làm cảnh thôi ... xuất ra I/O làm sao hoạt động được ở tần cao.

anbai_bk

Sinh viên đại học
Dùng AD9851 và mạch schmitt để sửa xung hoặc dùng CPLD là OK chứ mấy con STM32 thì chỉ làm cảnh thôi ... xuất ra I/O làm sao hoạt động được ở tần cao.
Bạn đã làm con này phát xung chưa ạ. Cho mình tham khảo với.

anbai_bk

Sinh viên đại học
Bạn ơi, Xung vuông 50Mhz duty 50% liệu có tạo được không ạ? Mình thất mấy module trên mạng thì chỉ tạo được xung vuông 1Mhz.
STM32 thì thấy có păm xung lên tới cỡ 100Mhz nhưng mình không biết I/O có xuất ra được không

BuiBachTuanAnh

Quản trị viên
Thành viên BQT
Bạn ơi, Xung vuông 50Mhz duty 50% liệu có tạo được không ạ? Mình thất mấy module trên mạng thì chỉ tạo được xung vuông 1Mhz.
STM32 thì thấy có păm xung lên tới cỡ 100Mhz nhưng mình không biết I/O có xuất ra được không
Tần số bao nhiêu do cấu hình thạch anh bạn chọn mà, bạn đọc PWM timer của MCU mình sử dụng là có thể tạo được xung vuông với tần số tùy ý.

Concept

Kỹ sư
Bạn làm theo mạch này thử xem, nguồn http://emcesd.com/50mhzosc.htm. Theo bài viết, mạch này được tác giả sử dụng trên 10 năm cho các buổi hội thảo, sóng ra hình vuông có thể tạo ra tần số từ vài MHz đến 60 MHz....

Quảng cáo Google