Nhờ giúp đỡ ! Tạo xung 50Mhz ạ

Concept

Kỹ sư
Mình thử bằng Proteus không chạy được. Xem đính kèm 82048
Không biết tại sao nữa?
Mình cũng nghĩ mạch này không thể mô phỏng được. ...Loại mạch dao động kiểu này rất phổ biến trong lĩnh vực gọi là BEAM robot... và nó chỉ hoạt động được dựa trên các linh kiện thật

Nhìn qua các linh kiện thấy cũng không đắt lắm, mạch cũng đơn giản có thể hàn trên bản mạch đục lỗ sẵn do đó, nếu được bạn nên làm mạch thật thử xem, chỉ có điều các linh kiện trở sai số 5% chắc là khó tìm....Con tụ 22pF ở đây tác giả sử dụng tụ hóa đồng trục... cũng chưa biết tại sao.

Cần lưu ý với bạn để mạch hoạt động được cần phải tinh chỉnh và tốn khá nhiều công sức.

Dù sao cũng chúc bạn thành công..

anbai_bk

Sinh viên đại học
Mình cũng nghĩ mạch này không thể mô phỏng được. ...Loại mạch dao động kiểu này rất phổ biến trong lĩnh vực gọi là BEAM robot... và nó chỉ hoạt động được dựa trên các linh kiện thật

Nhìn qua các linh kiện thấy cũng không đắt lắm, mạch cũng đơn giản có thể hàn trên bản mạch đục lỗ sẵn do đó, nếu được bạn nên làm mạch thật thử xem, chỉ có điều các linh kiện trở sai số 5% chắc là khó tìm....Con tụ 22pF ở đây tác giả sử dụng tụ hóa đồng trục... cũng chưa biết tại sao.

Cần lưu ý với bạn để mạch hoạt động được cần phải tinh chỉnh và tốn khá nhiều công sức.

Dù sao cũng chúc bạn thành công..
Cũng không phải chỉnh nhiều bạn ạ. Mình có làm mạch thật rồi đây. Nhưng xung thì chưa như ý lắm

Cảm ơn bạn nhiều!

Nếu bạn lập trình được verilog hoặc vhdl thì dùng con epm240t100c5, nó là cpld xung ra rất đẹp không cần băn khoăn về đáp ứng thời gian gì cả. Clock cấp vào chọn OSC 50MHz là được. Osc giá 21000 vnd / ic nhé. Thạch anh giá có 9k. Hai con hình dạng như nhau nhưng giá khác nhau.

Cả module có thể tìm ở banlinhkien.vn, kme.com.vn.

Riêng xung tần số cao như thế này không nên quan ic đệm. Nếu cần tăng biên độ lớn hơn thì có thể dùng cặp ic AM26C31 và AM26C32 do hai con này có độ trễ sườn rất nhỏ.

Sửa lần cuối:
Bạn đã làm thật con này chưa? Mình lên mạng tìm thì con này cũng khó kiếm lắm. Chưa đọc được kỹ datasheet về IC này.
Con này mình bán cho khách thiết kế rồi :D
Con này không phải là loại phổ biến ở VN nên ko bán qua mấy cửa hàng bán lẻ đâu, họa hiếm họ bán tồn kho thôi.
Bạn có thể mua từ Arrow.com hoặc Digikey, Mouser, Vertical...
Nếu bạn làm dự án cho công ty thì có thể xin được mẫu free, nhưng phải đợi một thời gian.
Con này là con tạo dao động chuẩn, dùng cho các mạch timming, RF, Ethernet nên không phổ biến cho các ứng dụng cơ bản. Nhưng tần số chuẩn, jitter thấp, drift cũng thấp.

Cũng không phải chỉnh nhiều bạn ạ. Mình có làm mạch thật rồi đây. Nhưng xung thì chưa như ý lắm Xem đính kèm 82056
Cảm ơn bạn nhiều!
Bạn cần xung vuông hay sóng sin ?
Bạn dùng nó vào loại mạch nào ? mạch đo, mạch clock, mạch RF ?
Mỗi loại mạch sẽ cần một loại xung/sóng riêng, cần độ chính xác, jitter, sai số, trôi, ổn định khách nhau.

Concept

Kỹ sư
Cũng không phải chỉnh nhiều bạn ạ. Mình có làm mạch thật rồi đây. Nhưng xung thì chưa như ý lắm Xem đính kèm 82056
Cảm ơn bạn nhiều!
Ha ha, mình thích tính cách của bạn , nói là làm...:-bd... :(fight)

Để bạn có thêm thông tin khi tính toán mạch hiệu chỉnh mạch bạn xem lý thuyết của nó ở đây... https://www.electronics-tutorials.ws/waveforms/generators.html hoặc ở đây http://www.talkingelectronics.com/pay/BEC-2/Page49.html

Cái mình muốn nói ở đây là bạn sẽ phải tinh chỉnh sao cho xung ra theo đúng yêu cầu của bạn. Nếu bạn tìm trên google với từ khóa "74HC14 oscillator" sẽ ra hàng tá kết quả của các cao thủ gặp vô vàn khó khăn với mạch này, chuyện đầu tiên có thể là linh kiện không chuẩn vì tần số và dạng sóng phụ thuộc rất lớn vào chất lượng và các giá trị R và C....Nếu bạn vào trang web của mình đã dẫn tác giả đều đặt hàng linh kiện tại mouser, điện trở đều có giá trị sai số +/-5%... tụ 22 pF là tụ đồng trục, hai chỗ cắm để lấy tín hiệu cũng sử dụng các bộ cắm chuyên dụng (mặc dù các chấu này cũng khá dễ tìm ở VN).

Đây là mạch thật đăng trên trang web của tác giả...

Còn đây là các linh kiện trong mạch trích từ trang web

Item Quantity Reference Part
4 1 C4 220 pF, 50 V, Ceramic Disc
5 1 C5 100 pF, 50 V, Ceramic Disc
6 1 C6 47pF, 50 V, Ceramic Disc
7 1 C7 22 uF, 35 V, Axial Electrolytic
8 2 C8, C9 0.33 uF, 35 V, Tantalum
9 1 D1 1N4001 Rectifier Diode
10 2 J1, J2 BNC, chassis mount, female
11 1 R1 100 Ohm, 5% , 1/4 W
12 1 R2 Potentiometer, 500 Ohm cermet,
single turn
13 2 R3, R6 47 Ohm, 5% , 1/4 W
14 2 R4 3.3 K, 5% , 1/4 W
15 1 R5 150 Ohm, 5% , 1/4 W
16 1 LED LED Indicator
17 1 LED Socket
18 1 U1 HC240
19 1 20 pin DIP Socket
20 1 Circit Board (2.75" x 3.75"),
Archer part no. 276-158A
21 1 SW1 DIP Switch, 4 positions

Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:

anbai_bk

Sinh viên đại học
Bạn cần xung vuông hay sóng sin ?
Bạn dùng nó vào loại mạch nào ? mạch đo, mạch clock, mạch RF ?
Mỗi loại mạch sẽ cần một loại xung/sóng riêng, cần độ chính xác, jitter, sai số, trôi, ổn định khách nhau.
Mình cần xung vuông duty 50% dùng làm xung Clock bạn ạ. Bạn đã làm cho con này chưa? Mình tham khảo với? Kết Quả thế nào ạ?

Quảng cáo Google