Thảo luận Phương pháp học Cơ điện tử

Cơ-Điện Tử ngành hot trong những năm sắp tới,sẽ là ngành mũi nhọn của công nghiệp nước ta,....rất nhiều lời ca ngợi cho ngành cơ điện tử chúng ta nhưng chúng ta phải luôn nhớ rằng Cơ điện tử là sự tích hợp của 4 nhóm: Cơ khí chính xác,điện tử, điều khiển tự động và công nghệ thông tin.Vậy chúng ta phải lấy gì làm gốc?Phải làm gì nhiều?Hay chúng ta sẽ là chuyên gia nghĩa là "ôm" trọn hết 4 thứ.Hehe,khi đó nó vẫn là mũi nhọn nhưng không giống mũi lao ngược lại nó là hiệu ứng quả mít,cái gì cũng làm mà không cái nào xong.
Đúng là mỗi người đều có những sở thích riêng nhưng khi chúng ta quyết định theo đuổi cơ điện tử thì phải biết lấy gì làm gốc.Và cái điều mà mình muốn nói đến đó là Cơ khí chính xác.Có một ai đó đã từng nói rằng,cơ điện tử thực ra cũng chỉ là tự động hóa thôi!Câu nói đó đúng không?Đúng nhưng không đúng hết.Đúng vì họ đã quan sát rằng các sinh viên cơ điện tử chúng ta chỉ quan tâm đến điện tử lập trình không thôi mà không quan tâm gì đến cơ khí cả.Các project chúng ta chế tạo rất nhiều:Robot,xe dò line,các ứng dụng,....cái mà chúng ta quan tâm chỉ là làm sao để có được phần điện tốt nhất mà không quan tâm đến sự ổn định của phần cơ khí cả,trong khi nếu các bạn có khả năng thì bạn có thể làm ra các cơ cấu cơ khí thông minh thực hiện 1 số chức năng thay cho phần điện tử.Có bao giờ bạn chế tạo 1 chú robot mà bạn tính toán uốn nén,sức bền,chọn vật liệu,tính toán trọng tâm,khối tâm gì chưa hay là chỉ gia công sơ sơ thôi.Muốn điều khiển chính xác thì trước hết bạn hãy ổn định phần cơ khí trước đã.
Các cơ cấu như vitme bi,harmonic,...các cơ cấu truyền động rất chính xác?Nhưng ở đâu có?Nước ngoài mà thôi.Nếu như cơ điện tử có thể chế tạo được 1 công nghệ làm ra được vitme bi,...hay có thể là nghiên cứu thôi thì điều đó thực sự rất đáng mừng.Nhưng đang tiếc là chúng ta chưa bao giờ nghĩ đến điều đó và có thể là sẽ không nghĩ về nó.Thực ra mà nói,chúng ta không thể gia công cơ khí chính xác được.
Thầy mình đã từng hỏi mình thế này:"Thầy muốn khoan 1 lỗ đường kính 6mm nhưng dài 1m.Vậy phải làm thế nào?"-Các bạn cũng hãy suy nghĩ thử xem.Trong khi SV chúng ta suy nghĩ thì sinh viên Nhật chuyên ngành cơ điện tử đã nắm trong tay công nghệ đó rồi.
Mình tâm sự điều này để các bạn năm 1,năm 2 chuyên ngành cơ điện tử biết rằng bạn phải bắt đầu từ đâu?Lấy gì làm gốc ?Và phát triển cái gì?
Đây cũng là chia sẻ của thầy mình,các thành viên của diễn đàn cũng nên bỏ ra 1 thời gian để suy nghĩ về điều này.
Khi bạn nghĩ thông về mọi điều thì bạn sẽ hiểu được nhiệm vụ và sứ mệnh của bạn đó là: Nghiên cứu,thiết kế,chế tạo hệ thống cơ điện tử-Hệ thống tối ưu.
Vì thế,mình hi vọng sẽ có những bạn có cùng suy nghĩ như mình sẽ làm được điều gì đó cho tương lai và có ý tưởng gì hay trình bày với các admin,vì diễn đàn chúng ta có hỗ trợ thực hiện các project mà.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

ChipKool

Thạc sỹ
Bạn nói đúng..chính mình cũng vậy nè..tuy điện tử - viên thông..nhưng trong quá trình tham gia làm robocon..mình thực sự rất lúng túng trong viêc đo đạc cơ cấu,khung,cắt gọt để hoàn thành đơn giản chỉ là 1 cái đế robot..mình cũng loay hoay mãi...mà còn lệch kích thước...mình chủ yếu là làm mạch và lập trình...nhưng thật sự để có 1 con robot chạy ổn định thì nó cần bộ xương vững chắc...chính xác..như vậy lập trình điều khiển mới dễ dàng.

Trong 1 lần bạn bè mình làm 2 bánh xe robot không cân bằng..mình lập trình đúng mà cứ chạy sai..cuối cùng phát hiện ra gắn cho nó cục bê tông...^^ cơ + điện tử phải biết..ak câu hỏi khoan lỗ 6mm mà dài 1m làm như thế nào cậu....khó nghĩ nhỉ..

Mình cũng thật sự bất ngờ với câu hỏi của thầy: khoan lỗ 6mm dài 1m!
Năm nay bạn có tham gia robocon nữa không?

hoangha_cdt

Học sinh phổ thông
mình đang là SV năm 3 ngành cơ điện tử nhưng thực sự đến giờ mình cũng chưa biết mình có thế làm gì,mình thấy tương lai cũng mù mịt lắm haiz.

Ngành mình có tương lai lắm,bạn cố gắng nhiều thì sẽ được bù đắp thôi.Đừng bi quan quá nhé!

hoangha_cdt

Học sinh phổ thông
theo bạn mình nên học thiên về một lĩnh vực hay học tất cả các lĩnh vực.
câu hỏi của thầy bạn đặt ra thật là một vấn đề đó.khó nhỉ

Ý tứ của mình rất rõ ràng rồi mà.Theo chương trình học thì bốn phần đó bạn đều biết hết nhưng hãy lấy cơ khí làm gốc!

ChipKool

Thạc sỹ
Năm nay mình tiếp tục tham gia robocon nhưng sẽ chủ yếu là truyền lại kinh nghiệm cho khóa sau và tập thể dục với robot trên sân thi đấu..^^" mình nghĩ ngành cơ điện tử cũng như ngành DTVT của mình..học thì rất nhiều..ra trường không biết mình làm gì?ở đâu? Điện tử và Viễn thông?chắc mình không kham được chữ viên thông.mình chỉ chạy theo và cố gắng theo chữ điện tử vậy...nhưng cái gì cũng nên biết 1 chút,nhưng đi sâu đi xa đam mê 1 lĩnh vực bạn yêu thích..bạn dám theo nó đến cùng...vì chỉ có đam mê mới giúp bạn vững tinh thần,không dễ nản lắm..và mất phương hướng..

dovanhieu

Nong dan can thi
Thành viên BQT
Em cũng là sinh viên cơ điện tử năm thứ 3 nhưng thực ra em thấy mình cơ khí và điện tử mỗi thứ biết một ít, chẳng giỏi gì cả. Em muốn ra trường ở lại giảng dạy nhưng ko biết có đc bằng giỏi hay ko nữa???:(

sgesvn

Moderator
Thành viên BQT
Em cũng là sinh viên cơ điện tử năm thứ 3 nhưng thực ra em thấy mình cơ khí và điện tử mỗi thứ biết một ít, chẳng giỏi gì cả. Em muốn ra trường ở lại giảng dạy nhưng ko biết có đc bằng giỏi hay ko nữa???:(
Không biết bạn học trường gì? Hãy xác định xem mình yêu thích cái gì hơn, sau đó đầu tư vào đó. Môi trường đại học chỉ cung cấp cho mình đường lối và định hướng, còn lại học gì mình phải tự học. Trong lúc học cũng khá thuận lợi, cái gì chưa biết nên hỏi trực tiếp các thầy dạy những vẫn đề liên quan đến mình nghiên cứu. Không ai dạy từ A-Z đâu. Lớp mình có 30 người bây giờ ra trường mỗi người làm một mảng, cơ khí có, lập trình có, điện tử có... nhưng có điểm chung là ai cũng khá giỏi về ngành họ theo và công việc họ đảm nhiệm. Vì vậy cái nào cũng quan trọng, nhưng quan trọng hơn là bản thân thích hợp với cái gì hơn thì theo cái đó, còn những cái khác sẽ là bổ trợ cho bạn.

Quảng cáo Google