Thảo luận Phương pháp học Cơ điện tử

tuananh0589

Học sinh phổ thông
các bạn ơi cho mình hỏi mình làm sửa chữa oto đang làm về điện oto.mà oto thì có nhiều thứ liên quan đến điện tử lắm nên mình muốn học thêm trên mạng mà không biết bắt đầu từ đâu mong mọi người biết về ngành này rồi hướng dẫn mình với.cho mình 1 mục lục các bước cần phải biết của 1 người học cơ điện tử nha
.cảm ơn mọi người nhiều.

minhtank7

Học sinh phổ thông
e đang là sv năm 2, qua các bài viết của anh chị em hiểu ra rất nhiều điều, thật sự cảm ơn các anh chị cũng như cộng đồng codientu.org đã tạo ra một môi trường chia sẻ thông tin rất cần thiết như này. Qua đây em cũng muốn hỏi luôn rằng sv cơ điện tử để lấy cơ khí làm gốc thì phải học những kiến thức nào, chẳng lẽ trường dạy môn nào cũng phải học or chỉ học những môn đó, đây là điều em thắc mắc đã lâu? - e hiện là svbk

BuiBachTuanAnh

Quản trị viên
Thành viên BQT
các bạn ơi cho mình hỏi mình làm sửa chữa oto đang làm về điện oto.mà oto thì có nhiều thứ liên quan đến điện tử lắm nên mình muốn học thêm trên mạng mà không biết bắt đầu từ đâu mong mọi người biết về ngành này rồi hướng dẫn mình với.cho mình 1 mục lục các bước cần phải biết của 1 người học cơ điện tử nha
.cảm ơn mọi người nhiều.
Bạn có thể qua mục nhập môn điện tử ở đó có nhiều điều hay cho bạn học. Trước hết hãy download cuốn điện tử cơ bản về đọc bạn nhé Chia sẻ - Tài liệu về điện tử cơ bản | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
e đang là sv năm 2, qua các bài viết của anh chị em hiểu ra rất nhiều điều, thật sự cảm ơn các anh chị cũng như cộng đồng codientu.org đã tạo ra một môi trường chia sẻ thông tin rất cần thiết như này. Qua đây em cũng muốn hỏi luôn rằng sv cơ điện tử để lấy cơ khí làm gốc thì phải học những kiến thức nào, chẳng lẽ trường dạy môn nào cũng phải học or chỉ học những môn đó, đây là điều em thắc mắc đã lâu? - e hiện là svbk
Sinh viên Cơ điện tử muốn lấy cơ khí làm gốc thì điều tất yếu bạn phải thành thạo CAD, cách đọc bản vẽ, thiết kế bản vẽ theo yêu cầu, đưa ra được quá trình công nghệ, quy trình công nghệ của sản phẩm bạn cần thiết kế. Để tiếp xúc được với Cơ khí chính xác và hiện đại thì cần phải tìm hiểu và thực hành tốt phần CAM sau này sẽ là CAE và CNC...
Trong quá trình tìm hiểu bạn sẽ tự nhận ra được điều gì mình cần phải bổ xung thêm, mình chỉ hướng cho bạn những gì chung nhất.

minhtank7

Học sinh phổ thông
Bạn có thể qua mục nhập môn điện tử ở đó có nhiều điều hay cho bạn học. Trước hết hãy download cuốn điện tử cơ bản về đọc bạn nhé Chia sẻ - Tài liệu về điện tử cơ bản | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics

Sinh viên Cơ điện tử muốn lấy cơ khí làm gốc thì điều tất yếu bạn phải thành thạo CAD, cách đọc bản vẽ, thiết kế bản vẽ theo yêu cầu, đưa ra được quá trình công nghệ, quy trình công nghệ của sản phẩm bạn cần thiết kế. Để tiếp xúc được với Cơ khí chính xác và hiện đại thì cần phải tìm hiểu và thực hành tốt phần CAM sau này sẽ là CAE và CNC...
Trong quá trình tìm hiểu bạn sẽ tự nhận ra được điều gì mình cần phải bổ xung thêm, mình chỉ hướng cho bạn những gì chung nhất.
anh cho em hỏi thêm, vậy những môn sức bền vật liệu, nguyên lý máy và phương pháp tính thì hỗ trợ cái gì ạ, sao em không thấy anh nói đến ở trên.

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
anh cho em hỏi thêm, vậy những môn sức bền vật liệu, nguyên lý máy và phương pháp tính thì hỗ trợ cái gì ạ, sao em không thấy anh nói đến ở trên.
Đó là những môn nền tảng cũng rất cần thiết cho bạn. Nó không tham gia trực tiếp vào việc kiếm tiền như CAD và CAM nhưng mà sức bền vật liệu giúp cho bạn biết tại sao lại chọn thép chữ I mà không phải thép đặc, tại sao lại dùng inox mà không phải dùng nhôm. Những cái này trên một số phần mềm CAD mạnh như inventor hay solidwork đã có rồi đó. Trong khi nguyên lý máy giúp bạn chọn được các cơ cấu phù hợp, cái này dành cho những nhà thiết kế nhiều hơn là gia công.

phan nghia

Học sinh phổ thông
bài viết rất hay, mình cũng năm 3 cơ điện tử bách khoa đà nẵng nhưng cũng chưa biết lấy gì làm trọng tâm, nhiều lúc cũng ko biết mình nên tập trung vào cái gì, lúc thì đam mê điện tử nhưng cũng thích các kết cấu cơ khí ,nhìn nhiều cơ cấu rất muốn tìm hiểu nó. Nhưng giờ mình sẽ lấy cơ khí làm trọng tâm.:-bd

linhduong

Học sinh phổ thông
đầu tiên em đăng ký ngành codt học em cung lo lắm không biết sau ra làm cái gì đây.Nhưng sau khi đọc bài viết của các anh chị em đã thấm thía rất nhiều.Em tự tin lựa chọn của mình la chính xác.

Dark.Saber

Học sinh phổ thông
cám ơn bài viết của anh rất nhiều em đang là năm 2 mà không biết mình nên học hay cần biết những gì cần cho ngành mình mặc dù rất thích ngành này hỏi mấy a khoá trên thì toàn câu đại loại như ra trường chẳng biết làm gì làm e thấy nản nản - ps e là sv bkhn

Quảng cáo Google