Thảo luận Phương pháp học Cơ điện tử

dovanhieu

Nong dan can thi
Thành viên BQT
cám ơn bài viết của anh rất nhiều em đang là năm 2 mà không biết mình nên học hay cần biết những gì cần cho ngành mình mặc dù rất thích ngành này hỏi mấy a khoá trên thì toàn câu đại loại như ra trường chẳng biết làm gì làm e thấy nản nản - ps e là sv bkhn
Nên học những cái gì bạn thấy thích. OK

baotritoanha

Học sinh phổ thông
Xem cái này nhờ về thời đi học ngày xưa quá, sinh viên cũng nên kiếm chỗ thực tập để học, không có lương nhưng nhiều cái lợi, đa số các bạn đi được vải buổi là chán

hoicdtspkt

Học sinh phổ thông
Cơ-Điện Tử ngành hot trong những năm sắp tới,sẽ là ngành mũi nhọn của công nghiệp nước ta,....rất nhiều lời ca ngợi cho ngành cơ điện tử chúng ta nhưng chúng ta phải luôn nhớ rằng Cơ điện tử là sự tích hợp của 4 nhóm: Cơ khí chính xác,điện tử, điều khiển tự động và công nghệ thông tin.Vậy chúng ta phải lấy gì làm gốc?Phải làm gì nhiều?Hay chúng ta sẽ là chuyên gia nghĩa là "ôm" trọn hết 4 thứ.Hehe,khi đó nó vẫn là mũi nhọn nhưng không giống mũi lao ngược lại nó là hiệu ứng quả mít,cái gì cũng làm mà không cái nào xong.
Đúng là mỗi người đều có những sở thích riêng nhưng khi chúng ta quyết định theo đuổi cơ điện tử thì phải biết lấy gì làm gốc.Và cái điều mà mình muốn nói đến đó là Cơ khí chính xác.Có một ai đó đã từng nói rằng,cơ điện tử thực ra cũng chỉ là tự động hóa thôi!Câu nói đó đúng không?Đúng nhưng không đúng hết.Đúng vì họ đã quan sát rằng các sinh viên cơ điện tử chúng ta chỉ quan tâm đến điện tử lập trình không thôi mà không quan tâm gì đến cơ khí cả.Các project chúng ta chế tạo rất nhiều:Robot,xe dò line,các ứng dụng,....cái mà chúng ta quan tâm chỉ là làm sao để có được phần điện tốt nhất mà không quan tâm đến sự ổn định của phần cơ khí cả,trong khi nếu các bạn có khả năng thì bạn có thể làm ra các cơ cấu cơ khí thông minh thực hiện 1 số chức năng thay cho phần điện tử.Có bao giờ bạn chế tạo 1 chú robot mà bạn tính toán uốn nén,sức bền,chọn vật liệu,tính toán trọng tâm,khối tâm gì chưa hay là chỉ gia công sơ sơ thôi.Muốn điều khiển chính xác thì trước hết bạn hãy ổn định phần cơ khí trước đã.
Các cơ cấu như vitme bi,harmonic,...các cơ cấu truyền động rất chính xác?Nhưng ở đâu có?Nước ngoài mà thôi.Nếu như cơ điện tử có thể chế tạo được 1 công nghệ làm ra được vitme bi,...hay có thể là nghiên cứu thôi thì điều đó thực sự rất đáng mừng.Nhưng đang tiếc là chúng ta chưa bao giờ nghĩ đến điều đó và có thể là sẽ không nghĩ về nó.Thực ra mà nói,chúng ta không thể gia công cơ khí chính xác được.
Thầy mình đã từng hỏi mình thế này:"Thầy muốn khoan 1 lỗ đường kính 6mm nhưng dài 1m.Vậy phải làm thế nào?"-Các bạn cũng hãy suy nghĩ thử xem.Trong khi SV chúng ta suy nghĩ thì sinh viên Nhật chuyên ngành cơ điện tử đã nắm trong tay công nghệ đó rồi.
Mình tâm sự điều này để các bạn năm 1,năm 2 chuyên ngành cơ điện tử biết rằng bạn phải bắt đầu từ đâu?Lấy gì làm gốc ?Và phát triển cái gì?
Đây cũng là chia sẻ của thầy mình,các thành viên của diễn đàn cũng nên bỏ ra 1 thời gian để suy nghĩ về điều này.
Khi bạn nghĩ thông về mọi điều thì bạn sẽ hiểu được nhiệm vụ và sứ mệnh của bạn đó là: Nghiên cứu,thiết kế,chế tạo hệ thống cơ điện tử-Hệ thống tối ưu.
Vì thế,mình hi vọng sẽ có những bạn có cùng suy nghĩ như mình sẽ làm được điều gì đó cho tương lai và có ý tưởng gì hay trình bày với các admin,vì diễn đàn chúng ta có hỗ trợ thực hiện các project mà.
bài viết rất hay, mình cũng năm 3 cơ điện tử đại học sư phạm kĩ thuật nhưng cũng chưa biết lấy gì làm trọng tâm, nhiều lúc cũng ko biết mình nên tập trung vào cái gì, lúc thì đam mê điện tử nhưng ngu phần lập trình ,cũng thích các kết cấu cơ khí ,nhìn nhiều cơ cấu rất muốn tìm hiểu nó nhưng thấy tự ti về bản thân vì mình lùn và nhỏ con quá sợ làm cơ khí không nổi . Nhưng giờ mình sẽ lấy cơ khí làm trọng tâm, nhất là phần thiết kế tính toán ! Hy vọng một cuộc sống tốt đẹp hơn.:-bd

NgXuTr

Học sinh phổ thông
Cám ơn những bài viết bổ ích về chủ đề này, giúp mình có cái nhìn và định hướng cho ngành Cơ khí .Thanks so much!

GinVN

Học sinh phổ thông
Cho em hỏi với ạ. Em thể lực hơi yếu vậy có thể học cơ điện tử đc không ạ. Và em thích tin học thì ngành này có hợp không ạ. Mong mọi người tư vấn cho em sớm vì 12 này em đi nộp r :3

Kabuto

Học sinh phổ thông
Chào các ac ạ ! Em đang là sinh viên năm 2 ngành cơ điện tử ! Em cũng đã tìm hiểu về ngành của mình nhiều lần để chọn cho mình một hướng đi cụ thể. Em thấy ac nói rất đúng phải lấy cơ khí chính xác làm gốc và em cũng nghĩ mình sẽ tập trung phát triển cho bản thân về hướng này trước. Nhưng nếu nói về cơ khí chính xác không thôi thì vẫn còn mang tính tổng quát. AC có thể nói rõ hơn cho em một số mảng và lĩnh vực cụ thể trong đó được không ạ ! Em thì có dự định sẽ học tập để sau khi ra trường sẽ sang Nhật làm một thời gian học hỏi tích lũy , sau đó sẽ về Việt Nam để tiến lên . Ah mong ac có thể cho em hỏi thêm việc đọc hiểu bản vẽ kĩ thuật rất quan trọng, e thì lực học môn này vẫn chưa tốt, em thấy ngoài một số quy tắc, quy định đọc bản vẽ ra thì nó thiên kha khá về tưởng tượng, vậy muốn khả năng đọc hiểu bản vẽ kĩ thuật tốt hơn thì có phải đó là kinh nghiệm ko ạ ? Mong Anh Chị trả lời giúp e 2 câu hỏi trên ạ ! Em cảm ơn rất nhiều !!!

dovanhieu

Nong dan can thi
Thành viên BQT
Chào các ac ạ ! Em đang là sinh viên năm 2 ngành cơ điện tử ! Em cũng đã tìm hiểu về ngành của mình nhiều lần để chọn cho mình một hướng đi cụ thể. Em thấy ac nói rất đúng phải lấy cơ khí chính xác làm gốc và em cũng nghĩ mình sẽ tập trung phát triển cho bản thân về hướng này trước. Nhưng nếu nói về cơ khí chính xác không thôi thì vẫn còn mang tính tổng quát. AC có thể nói rõ hơn cho em một số mảng và lĩnh vực cụ thể trong đó được không ạ ! Em thì có dự định sẽ học tập để sau khi ra trường sẽ sang Nhật làm một thời gian học hỏi tích lũy , sau đó sẽ về Việt Nam để tiến lên . Ah mong ac có thể cho em hỏi thêm việc đọc hiểu bản vẽ kĩ thuật rất quan trọng, e thì lực học môn này vẫn chưa tốt, em thấy ngoài một số quy tắc, quy định đọc bản vẽ ra thì nó thiên kha khá về tưởng tượng, vậy muốn khả năng đọc hiểu bản vẽ kĩ thuật tốt hơn thì có phải đó là kinh nghiệm ko ạ ? Mong Anh Chị trả lời giúp e 2 câu hỏi trên ạ ! Em cảm ơn rất nhiều !!!
Muốn có kinh nghiệm thì cách duy nhất là chăm chỉ và rèn luyện thôi bạn. Có định hướng vậy là OK, còn việc trước mắt là không lười biếng. Nghĩ ít đi và làm nhiều hơn.

Kabuto

Học sinh phổ thông
Muốn có kinh nghiệm thì cách duy nhất là chăm chỉ và rèn luyện thôi bạn. Có định hướng vậy là OK, còn việc trước mắt là không lười biếng. Nghĩ ít đi và làm nhiều hơn.
Cảm ơn bạn nhưng mình vẫn chưa có câu trả lời đầy đủ :)

Quảng cáo Google