PIC 16F877A với DS1307 code asm hiển thị lên LCD

TENTEN98

Học sinh phổ thông
Mọi người ơi, em mới biết sơ qua về asm nhưng lại đang làm bài tập về nó, em đọc được BÀI ĐĂNG của 1 thành viên trong nhóm về giao tiếp PIC. Mọi người cho em hỏi, em vẽ lại mạch như bài đăng rồi nhưng không biết phải xử lý code như nào. Ai hướng dẫn em với ạ.
P/s: em copy toàn bộ code rồi gián vào CSS nhưng không biên dịch được ạ! Em xin cảm ơn

Mọi người ơi, em mới biết sơ qua về asm nhưng lại đang làm bài tập về nó, em đọc được BÀI ĐĂNG của 1 thành viên trong nhóm về giao tiếp PIC. Mọi người cho em hỏi, em vẽ lại mạch như bài đăng rồi nhưng không biết phải xử lý code như nào. Ai hướng dẫn em với ạ.
P/s: em copy toàn bộ code rồi gián vào CSS nhưng không biên dịch được ạ! Em xin cảm ơn
Có vẻ như bạn chưa tìm hiểu kỹ về các phần mềm biên dịch rồi, CSS chỉ để dùng cho các tập tin ngôn ngữ C nên nếu áp code asm vào sẽ không dịch được.

Có hai cách làm để biên dịch từ asm sang file hex sau đó nạp vào vđk:
  1. Sử dụng MPLAB nếu bạn dùng PIC , đây là phần mềm miễn phí của Microchip bạn có thể chọn phiên bản để download về máy tại đường dẫn sau https://www.microchip.com/development-tools/pic-and-dspic-downloads-archive. Lưu ý có rất nhiều phiên bản bạn phải tìm hiểu trước để chọn bản thích hợp.
    Cách này chỉ có thể sử dung được với con vđk PIC hoặc AVR

2. Sử dụng chính proteus để nạp file gốc asm, tuy nhiên khi khởi động project bạn cần phải chọn trình biên dịch (compiler tương ứng), nếu sử dụng bản 8 trở lên trong cửa sổ khai báo bạn chọn vi điều khiển ở nút "create firmware project" sau đó chọn vđk tương ứng rồi sau đó chọn trình biên dịch (compiler) tương ứng ví dụ "MPASM(proteus)" rồi trong mạch chọn file để nạp là file asm của bạn. Cách này bạn có thể sử dụng cho các vđk khác cũng được ví dụ 8051 v.v...
Mình chỉ có thể góp ý được vậy thôi, bạn cố tìm trên gúc gồ về cách sử dụng proteus hoặc MPLAB nhé nó có khá nhiều đấy.

Chúc thành công

TENTEN98

Học sinh phổ thông
Có vẻ như bạn chưa tìm hiểu kỹ về các phần mềm biên dịch rồi, CSS chỉ để dùng cho các tập tin ngôn ngữ C nên nếu áp code asm vào sẽ không dịch được.

1. Sử dụng MPLAB nếu bạn dùng PIC , đây là phần mềm miễn phí của Microchip bạn có thể chọn phiên bản để download về máy tại đường dẫn sau https://www.microchip.com/development-tools/pic-and-dspic-downloads-archive. Lưu ý có rất nhiều phiên bản bạn phải tìm hiểu trước để chọn bản thích hợp.

2. Sử dụng chính proteus để nạp file gốc asm, tuy nhiên khi khởi động project bạn cần phải chọn trình biên dịch (compiler tương ứng), nếu sử dụng bản 8 trở lên trong cửa sổ khai báo bạn chọn vi điều khiển ở nút "create firmware project" sau đó chọn vđk tương ứng rồi sau đó chọn trình biên dịch (compiler) tương ứng ví dụ "MPASM(proteus)" rồi trong mạch chọn file để nạp là file asm của bạn. Cách này bạn có thể sử dụng cho các vđk khác cũng được ví dụ 8051 v.v...
Mình chỉ có thể góp ý được vậy thôi, bạn cố tìm trên gúc gồ về cách sử dụng proteus hoặc MPLAB nhé nó có khá nhiều đấy.

Chúc thành công
Vâng. em cảm ơn ạ. em sẽ làm theo và mong anh giúp đỡ nhiều hơn

TENTEN98

Học sinh phổ thông

Chúc thành công
Em đã làm theo hướng dẫn nhưng khi complier thì bị lỗi Preprocessor symbol `__DEBUG' is defined. mà gu gồ mãi cũng không ai giải quyết được, Code thì em copy của bài trước chắc không sai... Anh có thể bớt chút thời gian xem giúp em được không ạ
Em cảm ơn

Em đã làm theo hướng dẫn nhưng khi complier thì bị lỗi Preprocessor symbol `__DEBUG' is defined. mà gu gồ mãi cũng không ai giải quyết được, Code thì em copy của bài trước chắc không sai... Anh có thể bớt chút thời gian xem giúp em được không ạ
Em cảm ơn
Bạn không nên copy code vì mỗi một trình biên dịch sẽ có những cú pháp khác nhau. Đoạn code mẫu mà bạn có, rất có thể viết bằng trình biên dịch khác hoặc có thể cũng viết trên nền MPLAB nhưng là những phiên bản không tương thích với phiên bản bạn có nên có những khai báo không phù hợp.

Mình tốn khá nhiều thời gian để hỏi bác Gúc Gồ hộ bạn, hầu hết các bài hướng dẫn lập trình bạn có thể dễ dàng tìm trên trang chủ microchip nhưng tất cả lại bằng tiếng Anh nên có lẽ làm cho bạn lúng túng... Hơn nữa phần lập trình hợp ngữ hiện nay rất it người sử dụng vì rất khó khăn trong quá trình tạo thuật toán rồi chỉnh sửa v.v... Chỉ trong những trường hợp cần phải tối ưu hóa code hoặc những trường hợp không còn cách nào khác người ta mới buộc phải sử dụng đến nó mà thôi

Nhưng cũng may cuối cùng cũng tìm được một số đoạn clip (tất cả bao gồm 22 video clip khá chi tiết và khá dài) trên youtube do người Việt trình bày về hợp ngữ dùng với PIC, hy vọng có thể giúp được gì đó cho bạn... Bạn nhấp vào đây. Nếu bạn xem video cũng nên xem cả các còm ở phía dưới video nhé

Một điều lưu ý với bạn ở đây là mình chưa bao giờ kiểm chứng các đoạn clip này nên bạn tự đánh giá nhé.

Bạn nên học từng bước cố gắng hiểu lập trình thử những ví dụ đơn giản nhất để hiểu cú pháp. Trong trường hợp kiến thức nếu "đi tắt đón đầu" bằng cách copy và paste sẽ không đi đến đâu.

Chúc bạn học tốt

Quảng cáo Google