Robot Leo Tường

nguoiditim21

Học sinh phổ thông
mình thấy khó nhất là làm sao dể nó bám được tường , bạn có thể chia sẻ cho mình với và khi đến chỗ tường gấp khúc thì nó di chuyển như thế nào.

Shouyoung

Học sinh phổ thông
thế như bạn Hùng nói dù có những bộ đồ bằng da ấy thì khi gặp các trường hợp như hoả hoạn...cần người lên cao để giải cứu nạn nhân thì có ai đó dũng cảm mang bộ đồ ấy vào và leo lên tường không? trong khi chúng ta có thể tháy rằng những chú Robot như thế này có thể làm được điều đó

hoxuanson

Học sinh trung cấp
mà luôn tiện cho em hỏi là cái cơ chế nào để cho con robot này bám tường thế mod..có phải lực hút chân không không vậy ?

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
mà luôn tiện cho em hỏi là cái cơ chế nào để cho con robot này bám tường thế mod..có phải lực hút chân không không vậy ?
Đúng rùi lực hút chân không đủ để duy trì ở mức độ cần thiết không nhiều mà cũng không được ít.

linhbk252

Học sinh phổ thông
haiyen_cdt1: Robot là đặc trưng của chuyên ngành cơ điện tử, muốn làm một robot thì bạn cần phải có một nhóm (nếu không muốn một mình làm cả).
Vậy cần những gì:
- Thiết kế cơ khí, đưa ra được những ý tưởng về các cơ cấu cho robot mình định thực hiện, và xem xét ý tưởng đó có làm được không? Ví dụ định làm một cái chân để robot bám vào tường khi leo tường, như hùng nó nói là tạo vật liệu như da thạch sùng, nhưng ý tưởng này không thực thi vì VN chưa thể làm được điều này.
- Thiết kế mạch điều khiển: Điều khiển phải dựa trên yêu cầu của cơ khí, điều khiển những cái gì, vơi robocon chẳng hạn thì chỉ cần điều khiển động cơ, nhận các tín hiệu từ các sensor thu phát đưa về => chọn loại MCU bạn dùng...
Còn với những loại robot công nghiệp hoặc robot thông mình thì cần nhiều thứ hơn, một con robot biết đi còn phải nghiên cứu cả về các lý thuyết khác phực tạp hơn nhiều: PIC, lý thuyết con lắc ngược ....
- Nói như trên hơi phức tạp, đơn giản bạn chỉ làm một cái khung xe, lắp động cơ vào cho nó chạy, thêm cái mạch điều khển động cơ nữa là thành robot :))
- Khó hay dễ tùy ý tưởng, và cái gì mới thì nên đi từ dễ :)
anh cho em hỏi là : cái bớm hút chân không mua ở đâu ạ ? tks a

Đúng rùi lực hút chân không đủ để duy trì ở mức độ cần thiết không nhiều mà cũng không được ít.
Không phải lực hút chân không, như trong hình là dùng một cái tuabin - quạt gió tốc độ cao, công suất cao. Nó tạo lực đẩy tì robot về phía tường. Do tiêu thụ năng lượng lớn nên nó chỉ chạy được 15-20 phút.

anh cho em hỏi là : cái bớm hút chân không mua ở đâu ạ ? tks a
quạt thổi này bạn mua được ở nhiều nơi trong hà nội này nhưng cần thêm bộ điều khiển động cơ, pin lipo, chi phí khá cao, tương đương làm một cái máy bay mô hình :)
Duted fan:
http://123mohinh.com/ducted-fan-d49.html

Quạt Gió DC7-16V P360_Động Cơ 3 Pha_Robot - Mô Hình_Linh Kiện Điện Tử Minh Hà - BanLinhKien.Vn - MinhHaGroup.Com

Quảng cáo Google