STM32F407 xuất PWM cho ESC điều khiển brushless motor

khoinguyen91

Học sinh trung cấp
Em dùng KIT tạo ra xung 50Hz ( period 20ms) đưa vào chân xung của ESC để điều khiển brushless motor.
Nhưng khi start thì chỉ nghe 3 tieng beep rồi motor k quay.
Nghe nói là lúc đầu phải chỉ rõ tần số (range của motor) gì đó? Nhưng em không hiểu.
Ai giúp em với.
thank

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Em dùng KIT tạo ra xung 50Hz ( period 20ms) đưa vào chân xung của ESC để điều khiển brushless motor.
Nhưng khi start thì chỉ nghe 3 tieng beep rồi motor k quay.
Nghe nói là lúc đầu phải chỉ rõ tần số (range của motor) gì đó? Nhưng em không hiểu.
Ai giúp em với.
thank
Băm 50hz với độ rộng xung dương 1ms trong vòng khoảng 2s rồi mới chạy nhé. Độ rộng xung dương nhỏ nhất là 1ms lớn nhất là 2ms đảm bảo chạy.

khoinguyen91

Học sinh trung cấp
Băm 50hz với độ rộng xung dương 1ms trong vòng khoảng 2s. Nhu vay là 2s này Pulse (1ms) vậy period trong 2s này là bao nhieu bạn?

khoinguyen91

Học sinh trung cấp
mình thắc mắc là PWM của m cũng đã là xung 50Hz, dương 1ms rồi. Vậy sao 2 giây nó vẫn là xung 50Hz, dương 1ms mà nhĩ.
Mình chưa hiểu chỗ 2 s này? 2s này nó sẽ làm gi?

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
mình thắc mắc là PWM của m cũng đã là xung 50Hz, dương 1ms rồi. Vậy sao 2 giây nó vẫn là xung 50Hz, dương 1ms mà nhĩ.
Mình chưa hiểu chỗ 2 s này? 2s này nó sẽ làm gi?
Đại loại là thời gian khởi động, hay là set điểm không gì đó.(cái này mình cũng không rõ) Không có thì nó ko chạy

mbed

Kỹ sư
Băm 50hz với độ rộng xung dương 1ms trong vòng khoảng 2s rồi mới chạy nhé. Độ rộng xung dương nhỏ nhất là 1ms lớn nhất là 2ms đảm bảo chạy.
Mình hiểu ý này là: điều chỉnh độ rộng xung PWM có duty 5%.
Chu kì T =1/50Hz = 20ms ==> duty = 100%
với 1ms ==> duty = 5% .
Để xung 50Hz, có duty 5% trong vòng khoảng 2s.
(Mình chỉ giải thích theo ý của mta_cdt, mình cũng chưa biết có chạy không?)

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Mình hiểu ý này là: điều chỉnh độ rộng xung PWM có duty 5%.
Chu kì T =1/50Hz = 20ms ==> duty = 100%
với 1ms ==> duty = 5% .
Để xung 50Hz, có duty 5% trong vòng khoảng 2s.
(Mình chỉ giải thích theo ý của mta_cdt, mình cũng chưa biết có chạy không?)
Mình đã dùng rùi như thế này chắc chắn là có chạy. Sau khi ESC kêu thì sẽ chạy vù vù, còn không có khoảng 2s thì nó kêu xong đứng im.

Concept

Kỹ sư
Mình đã dùng rùi như thế này chắc chắn là có chạy. Sau khi ESC kêu thì sẽ chạy vù vù, còn không có khoảng 2s thì nó kêu xong đứng im.
Mình chưa có kinh nghiệm sử dụng Brushless Motor, vậy với bất cứ MCU nào cũng phải chờ 2s hả bạn ?

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Mình chưa có kinh nghiệm sử dụng Brushless Motor, vậy với bất cứ MCU nào cũng phải chờ 2s hả bạn ?
Vâng đúng rùi bác ạ, 1s cũng chạy được nhưng ko chờ nó 1 lúc thì nó ko chịu chạy đâu ạ

Quảng cáo Google