Tài liệu học PIC cho người mới bắt đầu

Anh DIY

Học sinh trung cấp
nó là port B pull up
ở đây người ta cho RBPU = 0 tức là port B k kéo trở lên vcc
Em hiểu là pullup nhưng cái thắc mắc của em là trình dịch báo lỗi "Không xác định" trong khi câu lệnh ghi là đúng
Phải chăng "RBPU" chưa được khai báo
Đây là toàn bộ code nhà các bác xem giúp em chút
Em xin cảm ơn

Đính kèm

dinhthuong80

Sinh viên đại học
Mình đang muốn làm quen với Pic để có thể lập trình được cho con PIC12F629 nhằm tạo xung làm mạch DC-AC 12-220V50Hz sin wave. Thấy các bác hướng dẫn nhiệt tình rất ham ngặt nỗi gõ "CCS hay HTC" vào google để down chương trình về mà nó ra toàn cái gì không à, xin cho mình một link để tải các phần mềm cần thiết như CCS, C, trình biên dịch Hex, và trình nạp code nữa, Xin cám ơn nhiều!

hoanghoa0707

Học sinh phổ thông
Bây giờ em muốn viết chương trình trên nền C18 cho Pic 12, 16 có được không các anh.
Em dùng MPLAP IDE (không phải MPLAP X IDE) và MCC18 để lập trình cho pic18. Bây giờ em muốn lập trình cho các dòng khác như Pic12, pic16, pic24 thì cần cái những complier nào vậy.
Ai biết bày giúp em với.

advu

Học sinh phổ thông
Dear bạn sgesvn,
Mình mạn phép mượn luồng của bạn để up cho anh em thêm một số tài liệu trước đây mình tổng hợp được bên PICVietnam.
Hi vọng nó hữu ích cho các bạn mới bắt đầu!
1. Tài liệu 1: Lập trình PIC bằng CCS
- Giúp các bạn các bước để làm quen với công cụ lập trình CCS (một công cụ mạnh, linh hoạt với các hàm xây dựng sẵn)
- Sau khi đọc xong tài liệu này, các bạn có thể biết cách tạo 1 project và bắt tay vào việc coding.
2. Tài liệu PIC Vietnam 01
- Giúp các bạn làm quen với một loại VDK phổ biến (PIC16F877A).
- Để có điều kiện thực hành nhanh mà không cần làm mạch các bạn có thể sử dụng phần mềm vẽ mạch, mô phỏng Proteus (Lưu ý nên dùng bản mới nhất để khi làm mạch in không bị lỗi via)

BRs,
cảm ơn bạn, rất bổ ích
Bạn còn những bài giảng tiếp theo không?
Nếu có cho mình tham khảo nguồn gốc những tài liệu bên PICVietNam nhé
Mail của mình: ducanh.vu0809@gmail.com

damme50_vn

Học sinh trung cấp
Bây giờ em muốn viết chương trình trên nền C18 cho Pic 12, 16 có được không các anh.
Em dùng MPLAP IDE (không phải MPLAP X IDE) và MCC18 để lập trình cho pic18. Bây giờ em muốn lập trình cho các dòng khác như Pic12, pic16, pic24 thì cần cái những complier nào vậy.
Ai biết bày giúp em với.
theo mình thì tốt nhaats là làm trên CCS compiler có công cụ help rất cụ thể cực dễ làm. tài liệu về nó thì tiếng việt cungx rất là nhiều.bạn chỉ cần làm trên 1 con pic phổ biến quen rồi thì khi bạn chuyển sang con khác cực dễ, chỉ cần khai báo lại thư viện là được thôi. Thân

damme50_vn

Học sinh trung cấp
Tốt nhất hiện tại theo mình là dùng XC8 Free.
Hàng của MCHP.
CCS rất tốt, nhưng để mua bản quyền của nó thì không hề rẻ.
có bao h em dùng bản quyền đâu. có thể theo thói quen rồi, em cung x tìm hiểu qua rồi, nhưng mà ccs free bản 5. hay 4. trên mạng đầy mà. mà cái này dùng cũng không cần phải quan tâm đến thanh ghi của nó <hình như cái của anh phải quan tâm >

Quảng cáo Google