Cần giúp Tạo xung vuông 50Hz kích cầu H dùng KA3525 không ổn ngõ ra!

Cho em hỏi, do kiến thức ko đủ nên sai đâu các bác cứ bảo, em thấy có một bác đã nói về mạch DC-AC, nếu em định làm thế này có được ko ạ Em dùng vđk tạo xung PWM với duty theo bảng sin,điều khiển MOSFET cấp xung cho BAX, qua BAX ta có xung có điện áp 310V và dao dộng với tần số như xung PWM, dùng bộ lọc LC bỏ phần tần số cao chỉ còn dao động 50Hz sin,đúng ko ạ
Bạn làm thế thì mosfet ra đi ngay lập tức. Bản thân điều chế PWM để chuyển năng lượng 1 chiều ra xoay chiều 50 Hz. tức là sau khi băm PWM thì năng lượng của 50 Hz chiếm nhiều nhất. Vậy năng lượng của tần số 50 Hz không thể chuyển được qua được vì ở tần số thấp như vậy bã sẽ bị bão hòa ngay.Chính vì vậy, những sơ đồ DC-AC trực tiếp chỉ sử dụng cho biến áp sắt mà thôi

thongtinvtd

Sinh viên đại học
Nhưng để hiểu thì bác có thể trích dẫn tài liệu hoặc giải thích rõ hơn giúp em được ko ạ, tại sao xung PWM vài trăm KHz trong trường hợp của em lại ko chuyển qua BAX đc ko ạ

[QUOTE}="thongtinvtd, post: 217347, member: 80593"]Nhưng để hiểu thì bác có thể trích dẫn tài liệu hoặc giải thích rõ hơn giúp em được ko ạ, tại sao xung PWM vài trăm KHz trong trường hợp của em lại ko chuyển qua BAX đc ko ạ[/QUOTE]
Bạn thử suy ngẫm xem về phần từ hóa biến áp là hiểu ngay ấy mà. làm gì có cái biến áp xung nào từ hóa liên tục 1 vế liên tục trong 10 ms.:))

Mình lấy lại cái hình mà mình đã post trước nhé

f

cái trên mình làm với biến áp sắt
Mình giải thích chu trình từ hóa từ 0 đến 10 ms
giải sử mình dùng bảng sin 40 giá trị, tần số băm 16KHz, như thế để băm nửa chu kỳ sóng 50 HZ thì mỗi giá trị mình phải băm 4 lần.
Trong khoảng thời gian từ 0 đến 10 ms, Q3 luôn off và Q4 luôn dẫn. trong khi đó Q1 và Q2 được PWM theo bảng sin. như vâỵ, trong 10 ms này, điện áp U14 (điện áp sơ cấp biến thế) nhận giá trị là Vcc hoặc 0V. bạn thử tưởng tượng xem này, liệu có bị bão hòa với biến áp xung không

DiepAnh

Học sinh phổ thông
Hiện tại mình đã làm được Ok phần DC-DC kích được 24Vdc lên 310Vdc sử dụng KA3525 20kHz + BAX +4 con MosFet Irf3205, nhưng phần DC-AC 220Vac, mình dùng KA3525 để tạo xung vuông 50Hz kích cầu H qua mạch kiểu bootstrap chỉ cần 2 ngõ ra nghịch nhau là được kích cho 4 con Irfp450, Ắc quy 2x12 9Ah. nhưng gặp phải sự cố sau:
- Khi không tải, áp ra đúng 220Vac --> cái này thì Ok ko sao
nhưng....
- Khi gắn tải là motor 200W, áp ra đo bị sụt còn 190 Vac, đo ở DC còn 280Vdc.
- Vậy làm sao để hồi tiếp cho ổn định được điện áp 220Vac ở ngõ ra? Mình nghĩ là tăng duty cycle cho ngõ ra Mong góp ý các bạn!
Ic KA3525: Tahmid's blog: Using the SG3525 PWM Controller - Explanation and Example: Circuit Diagram / Schematic of Push-Pull Converter
Xem lại biến áp xung và IRF. Đo méo xung khi có tải chưa?

DiepAnh

Học sinh phổ thông
Thật ra ngõ vào xạc đến 25V rồi bạn à. Mình độ theo cái mạch của China nhưng ng ta sử dụng 556 tạo xung kích cho 4013 sau đó ngõ ra kích cho cầu H. Mình thấy nó dùng 2 ic nên có vẻ rối nên chỉ muốn dùng 3525 cho tiện.
Nó cũng có phần hồi tiếp 310 v về cho 556 nên có thể tăng độ rộng xung được cho 556. Nhưng 3525 không biết hồi tiếp như thế nào lun ạ!
Mạch nó như file đính kèm dưới đây!
Xem đính kèm 41500
http://wenku.baidu.com/view/d34e9a41be1e650e52ea994b.html
Hiện tại mình đã làm được Ok phần DC-DC kích được 24Vdc lên 310Vdc sử dụng KA3525 20kHz + BAX +4 con MosFet Irf3205, nhưng phần DC-AC 220Vac, mình dùng KA3525 để tạo xung vuông 50Hz kích cầu H qua mạch kiểu bootstrap chỉ cần 2 ngõ ra nghịch nhau là được kích cho 4 con Irfp450, Ắc quy 2x12 9Ah. nhưng gặp phải sự cố sau:
- Khi không tải, áp ra đúng 220Vac --> cái này thì Ok ko sao
nhưng....
- Khi gắn tải là motor 200W, áp ra đo bị sụt còn 190 Vac, đo ở DC còn 280Vdc.
- Vậy làm sao để hồi tiếp cho ổn định được điện áp 220Vac ở ngõ ra? Mình nghĩ là tăng duty cycle cho ngõ ra Mong góp ý các bạn!
Ic KA3525: Tahmid's blog: Using the SG3525 PWM Controller - Explanation and Example: Circuit Diagram / Schematic of Push-Pull Converter
bạn xem lại dây sơ cấp trong máy BAX. 4 vòng đã cân xứng nhau chưa, dây đủ to và đủ làn dây không? khoảng 6 sợi trở nên.

trungkien201

Học sinh phổ thông
Về sử dụng BAX hay BAC(cơ) thì tuỳ vào từng nhu cầu cụ thể. Tuy nhiên mình vẫn thích làm BAX hơn vì nó nhỏ gọn, không cồng kềnh như BAC. Chạy f=25Khz vẫn đủ đạt tầm 600W - 1500W phần DC-DC tuỳ vào bạn đang dùng Fe nào. EE42 mình gửi bạn chạy tầm 600W thì Ok. Muốn tăng CS thì bạn dùng Fe EE49, EE55,...Nhưng sẽ đắc hơn rất nhiều so với Fe 42.
Bạn Đình Lượng đã quấn biến biến áp xung EE42 với thông số cuộn sơ cấp và thứ cấp như nào để đạt được 600W. Khi chạy ko tải nó ăn dòng bao nhiêu?

Mr_ohhhh

Học sinh phổ thông
hồi tiếp tại chân số 1 chân số 2 thì nối với chân số 16 . trước khi lấy tín hiệu hồi tiếp thì cần phải hạ áp trước khi đưa vào chân 1 . nguyên lý hoạt động như sau khi điệp áp hồi tiếp lớn hơn 5v thì ic điều chỉnh sóng ra chân 11 và chân 14 sẽ là bé nhất còn nếu điện áp hồi tiếp nhỏ hơn 5v ic sẽ điều chỉnh sóng ra ở chân 11 với 14 sao cho lúc hồi tiếp về đạt được giá trị 5v

Quảng cáo Google