Thảo luận Tất cả vấn đề về ic đồng hồ DS1307

dhcnhn

Sinh viên đại học
Em làm cho chạy thử được mấy ngày, thời gian mỗi ngày sai tới 15s. Em dùng ds xịn 28k, và thạch anh 5k mua ở icvn.com.vn . Hôm nay rút nguồn ra thì đồng hồ bị dừng. Lúc đầu nghĩ pin nuôi hết điện, nhưng e vừa dùng được mấy ngày thì chưa thể hết được, hơn nữa nếu hết thì giá trị giờ phút giây sẽ quay về 00 ngay. Em chưa đoán ra bệnh gì cả. Mong các bác cho em xin lời khuyên.

duclinh59999

Học sinh phổ thông
Cái mạch của mình dùng DS1307. K lắp pin 3V thì nó chạy. lắp pin 3V vô là nó k chạy nữa. VĐK k đọc được giá trị từ DS1307. tháo pin 3V ra thì lại đọc được như bình thường

Linhdt

Thạc sỹ
các bác giúp em xem em vẽ lại mạch đồng hồ LED đơn theo của bạn @ColChip . của bạn ấy làm mạch kick rời , em vẽ lại thành 1 mạch. ko biết như thế này có đúng ko.thanks all

Đính kèm

trinhtrung93

Học sinh phổ thông
bác ơi cho em hỏi em làm hiển thị LCD mà toàn thấy 45/25/-96 với giờ hiển thị là 45/85/85 thì là lỗi gì ạ ?

Em làm cho chạy thử được mấy ngày, thời gian mỗi ngày sai tới 15s. Em dùng ds xịn 28k, và thạch anh 5k mua ở icvn.com.vn . Hôm nay rút nguồn ra thì đồng hồ bị dừng. Lúc đầu nghĩ pin nuôi hết điện, nhưng e vừa dùng được mấy ngày thì chưa thể hết được, hơn nữa nếu hết thì giá trị giờ phút giây sẽ quay về 00 ngay. Em chưa đoán ra bệnh gì cả. Mong các bác cho em xin lời khuyên.
định nghĩa từ xịn ở đây là vấn đề khó nhất, theo mình bạn thay pin 3v đi là ok, pin không hết đến nỗi đồng hồ về 00 nhưng không thể để 1307 hoạt động đúng, nếu không được nữa bạn thay 1307 vì khả năng bị lỗi

Cái mạch của mình dùng DS1307. K lắp pin 3V thì nó chạy. lắp pin 3V vô là nó k chạy nữa. VĐK k đọc được giá trị từ DS1307. tháo pin 3V ra thì lại đọc được như bình thường
theo mình nếu bạn chưa mắc trở kéo 10k vào chân 5.6 của 1307 thì bạn mắc xem sao vì có thể tín hiệu vào 89 từ ds 1307 yếu quá

bạn kiểm tra xem có lắp ngược đế pin 3v ko .lắp ngược đế pin cũng bị tình trạng như vậy

NgoHungCuong

http://ngohungcuong.com
Em xin bổ sung thêm phần xung ra tại chân SQW/OUT
Trong datasheet có ghi:
Việc cấu hình được thiết lập tại thanh ghi 0x07

- Nếu bit SQWE bằng 0 tức là không cho phép cấp xung ra tại chân SQW/OUT
Lúc này nếu bit số 7: OUT = 1 thì chân SQW/OUT luôn ở mức 1
Ngươc lại nếu bit số 7: OUT =0 thì chân SQW/OUT luôn ở mức 0
- Nếu bit SQWE bằng 1 tức là cho phép xung ra tại chân SQW/OUT
Tùy vào sự kết hợp của các bit RS0 và RS1 thì xung ra tại chân SQW/OUT sẽ có tần số tương ứng như trong bảng
+ RS0=0, RS1=0 tần số 1Hz

+ RS0 = 1, RS1=0 tần số 4.096KHz

+ RS0 = 0, RS1=1 tần số 8.192KHz

+ RS0 = 1, RS1 = 1 tần số 32.768KHz

letien123

Học sinh phổ thông

em cũng đang làm dho dùng ds1307 giao tiếp vs avr hiển thị lên lcd nhưng chạy mô phỏng trên proteus dc vài phút thì lại hiễn thị sai như trên hình. thạch anh em dùng 32,768kHz. không biết tại sao nữa, mấy anh ai biết giúp em với. em cám ơn ạ

Sửa lần cuối:

Quảng cáo Google