Thảo luận thắc mắc về động cơ bước?

sunbin

Sinh viên đại học
chào AE cho mình hỏi động cơ bước có mô men xoắn là 0.03Nm thì tải được bao nhiêu kg ạ mình tìm hoài trên mạng mà không có công thức chuyển đổi mọi người giúp mình nhé
còn động cơ bước bị mất bước trượt bước là sao mong mọi người chỉ giáo thêm ạ

Concept

Kỹ sư
chào AE cho mình hỏi động cơ bước có mô men xoắn là 0.03Nm thì tải được bao nhiêu kg ạ mình tìm hoài trên mạng mà không có công thức chuyển đổi mọi người giúp mình nhé
còn động cơ bước bị mất bước trượt bước là sao mong mọi người chỉ giáo thêm ạ
Mô men xoắn 0.03Nm có nghĩa là với cánh tay đòn 1m mô tơ có thể tạo ra một lực 0.03N ở đầu cánh tay đòn....Để có thể hình dung cụ thể bạn xem hình dưới đây

Như vậy nếu cánh tay đòn của bạn nhỏ đi ví dụ 1cm khi đó lực nâng tại đầu cánh tay đòn do mô tơ tạo ra sẽ là 3N (1m=100cm) và cứ tính theo tỉ lệ nghịch này tùy vào điều kiện thực tế của "cánh tay đòn" mà bạn đang thiết kế để biết được lực mà mô tơ có thể nâng được tại đầu cánh tay đòn. Chiều dài của cánh tay đòn giảm đi bao nhiêu lần thì lực nâng sẽ tăng lên bấy nhiêu lần.

Trường hợp động cơ bước bị trượt bước hay còn gọi là mất bước nguyên nhân chính là do mô men xoắn quá nhỏ so với tải.

Sửa lần cuối:

sunbin

Sinh viên đại học
cho mình hỏi động cơ này 5Nm có đúng không ạ vì mình thấy nhiều động cơ lớn hơn mà chỉ có khoảng 2.5Nm đổ lại

Concept

Kỹ sư
cho mình hỏi động cơ này 5Nm có đúng không ạ vì mình thấy nhiều động cơ lớn hơn mà chỉ có khoảng 2.5Nm đổ lại
Xem đính kèm 81802
Bạn thử xem... lấy một đoạn cây làm cánh tay đòn dài khoảng 1m rồi cho một vật khoảng 0,48Kg hoặc cánh tay đòn ngắn hơn tầm 0.5m tương ứng với vật nặng 1kg xem nó nâng được không (1kg khoảng 9.8N như vậy 5N tầm khoảng 0,5 kg ).

sunbin

Sinh viên đại học
Bạn thử xem... lấy một đoạn cây làm cánh tay đòn dài khoảng 1m rồi cho một vật khoảng 0,48Kg hoặc cánh tay đòn ngắn hơn tầm 0.5m tương ứng với vật nặng 1kg xem nó nâng được không (1kg khoảng 9.8N như vậy 5N tầm khoảng 0,5 kg ).
mình chưa có mua mình tham khảo trước rồi mới mua động cơ này là loại cũ giá chỉ 40k
nếu tính theo hướng dẫn của bạn ở #3 thì con này với cánh tay dòn 1cm có thể nâng được tới 5x100=500N 1 N=0.1kg 500x0.1=50kg quá lớn nên mình mới thắc mắc vả lại mình mới nghiên cứu độn cơ bước nên cũng cón lấn cấn

Sửa lần cuối:

Concept

Kỹ sư
mình chưa có mua mình tham khảo trước rồi mới mua động cơ này là loại cũ giá chỉ 40k
nếu tính theo hướng dẫn của bạn ở #3 thì con này với cánh tay dòn 1cm có thể nâng được tới 5x100=500N 1 N=0.1kg 500x0.1=50kg quá lớn nên mình mới thắc mắc vả lại mình mới nghiên cứu độn cơ bước nên cũng cón lấn cấn
Rất có khả năng đây là loại NEMA 11 hoặc 14 với mô men xoắn cực đại vào khoảng 0.5kg-cm. Động cơ bước thường được phân loại theo tiêu chuẩn NEMA viết tắt từ chữ "National Electrical Manufacturers Association", con số đi sau chữ NEMA là kích thước mặt bích tính theo inch ví dụ hình sau là NEMA 11, kích thước mặt bích 27,94 mm (MAX) hay 1,1 inch còn nếu là NEMA 14 sẽ tương ứng 1,4 inch hoặc 35,2 mm

Thông thường nếu NEMA càng lớn động cơ càng to và do đó mô men xoắn sẽ lớn tuy nhiên có rất nhiều trường hợp ngoại lệ, có những động cơ có số NEMA lớn nhưng chiều dài nhỏ khi đó mô men xoắn sẽ giảm đi do đó con số NEMA 11 hoặc 14, 17 v.v... chỉ mang tính tham khảo.

Như vậy để biết chính xác bạn cần phải có model động cơ và tên nhà sản xuất,sau đó hỏi bác Gúc Gồ .

Một cách gần đúng nếu không có các thông số trên, bạn đo các kích thước mặt bích và chiều dài L của động cơ sau đó tra bảng các động cơ tương tự... nên nhớ đây chỉ là cách tính phỏng đoán thôi

Chúc thành công

Chắc chắn đó không phải là thông số Momen 5Nm rồi, vì cái xe máy Wave của mình momen xoắn max chỉ có 9Nm thôi. Nếu con động cơ này và được 5Nm thật t về làm xe điện chạy ngay :))

Mấy con này yếu lắm, size 48x48 hoặc 56x56, nó kéo tải trực tiếp thì kéo mấy cái trục 3D printer thôi. Còn chạy qua vít me thì làm mấy con CNC mini milling công suất nhỏ với tốc độ rất thấp 0.1mm/s^2 thôi. Momen xoắn của nó yếu, bạn có thể dùng tay để giữ lại được.

Các step motor cỡ lớn vẫn được dùng nhiều trong tay robot công nghiệp vì ưu điểm điều khiển vòng hở chính xác, đáp ứng nhanh. Nếu quá tải mất bước thì phải phát hiện được.

Concept

Kỹ sư
Chắc chắn đó không phải là thông số Momen 5Nm rồi, vì cái xe máy Wave của mình momen xoắn max chỉ có 9Nm thôi. Nếu con động cơ này và được 5Nm thật t về làm xe điện chạy ngay :))

Mấy con này yếu lắm, size 48x48 hoặc 56x56, nó kéo tải trực tiếp thì kéo mấy cái trục 3D printer thôi. Còn chạy qua vít me thì làm mấy con CNC mini milling công suất nhỏ với tốc độ rất thấp 0.1mm/s^2 thôi. Momen xoắn của nó yếu, bạn có thể dùng tay để giữ lại được.

Các step motor cỡ lớn vẫn được dùng nhiều trong tay robot công nghiệp vì ưu điểm điều khiển vòng hở chính xác, đáp ứng nhanh. Nếu quá tải mất bước thì phải phát hiện được.
Ha ha, like cho bạn này một cái vì đã so sánh cái xe Wave với động cơ bước... một phương pháp trình bày rất thông minh và ấn tượng.

Tuy nhiên có một số điều rất thú vị trong bài viết của bạn mà mình thấy cần phải trao đổi thêm vì nó là đặc trưng của ngành cơ điện tử :
  1. Đối với động cơ đốt trong hay động cơ nổ nhà sản xuất thường đưa ra thông số mô men cực đại tại một tốc độ vòng quay nào đó của động cơ. Ví dụ nếu vào trang web của Honda Việt Nam theo đường dẫn: https://hondaxemay.com.vn/san-pham/wave-alpha-110cc/ Bạn sẽ thấy liệt kê các thông số của động cơ xe Wave 110cc như sau:

Như vậy mô men 8,44Nm phải được tham chiếu với số vòng quay ở đây là 6000 vòng/phút, khi đó công suất của động cơ tại số vòng quay này là 8,44 x 6000= 5kW,
    Nhưng tại điểm này công suất động không phải là cực đại bạn có thể tham khảo đường đặc tuyến giữa mômen và tốc độ động cơ theo biểu đồ chung như sau (lưu ý đây không phải là biểu đồ của xe Wave).

Công suất của xe Wave đạt cực đại 6,12 kW tại số vòng quay 7500 vòng /phút. Do đó dùng khái niệm xe Wave mô men khởi động 9Nm tại vận tốc bằng 0 là không chính xác, đây là điều hoàn toàn khác với khái niệm mô men trong động cơ điện hay còn gọi là mô tơ điện

2. Đối với động cơ bước ví dụ nếu bạn vào trang web của hãng sản xuất động cơ điện nổi tiếng https://www.orientalmotor.com/stepper-motors/technology/speed-torque-curves-for-stepper-motors.html bạn sẽ thấy được đặc tuyến giữa mô men xoắn và tốc độ như sau

Trong động cơ điện người ta lại dùng khái niệm Mô men giữ (Holding torque) nghĩa là mô men động cơ tạo ra khi bắt đầu khởi động.

3. Trong bài viết của bạn, bạn dẫn chứng tốc độ 0.1mm/s^2 là không chính xác vì đơn vị là s chứ không phải s^2, s^2 là đơn vị của gia tốc.
Chúc vui

Quảng cáo Google