Thảo luận Hạn chế của STM8S

Chào các bạn: hôm nay mình sẽ cùng các bạn chia sẻ những hạn chế của STM8S của ST
Như đã biết chip STM8S là chíp giá rất rẻ kể cả chính hãng lẫn china
Cấu hình mạnh gồm
8k byte flash
1k byte ram
128 byte EEPROM
3 cặp PWM lên tới 6 kênh PWM
Xung nội 16MHz
v.v.v.
Vậy hạn chế của nó là gì
1. mọi người ngại chíp dán
cái này khắc phục được, mỏ hàn 907 hay 936 dùng mũi 900M type C là ok mình dùng type D, có bạn dùng type B vẫn hàn tốt.
2. Mình phát hiện ra là nó hạn chế ở chế độ analog
ko có Arefr. (chỉ có với dòng 80-100 chân)
Điện áp tham chiếu ADC dùng điện áp vào làm tham chiếu. nhiều ứng dụng thật sự thấy ngột thở. khó chính xác khi đo nhiệt độ, đo dòng, đo áp vào... (cái này làm trạm khò hàn kết hợp sẽ thấy ...:(
Còn hạn chế gì anh em chia sẻ tiếp nhé...

huunho

Thạc sỹ
Chào các bạn: hôm nay mình sẽ cùng các bạn chia sẻ những hạn chế của STM8S của ST
Như đã biết chip STM8S là chíp giá rất rẻ kể cả chính hãng lẫn china
Cấu hình mạnh gồm
8k byte flash
1k byte ram
128 byte EEPROM
3 cặp PWM lên tới 6 kênh PWM
Xung nội 16MHz
v.v.v.
Vậy hạn chế của nó là gì
1. mọi người ngại chíp dán
cái này khắc phục được, mỏ hàn 907 hay 936 dùng mũi 900M type C là ok mình dùng type D, có bạn dùng type B vẫn hàn tốt.
2. Mình phát hiện ra là nó hạn chế ở chế độ analog
ko có Arefr. (chỉ có với dòng 80-100 chân)
Điện áp tham chiếu ADC dùng điện áp vào làm tham chiếu. nhiều ứng dụng thật sự thấy ngột thở. khó chính xác khi đo nhiệt độ, đo dòng, đo áp vào... (cái này làm trạm khò hàn kết hợp sẽ thấy ...:(
Còn hạn chế gì anh em chia sẻ tiếp nhé...
nghe mấy bác dùng mạch điều khiển quạt mitsubíshi thì con này chết rất nhiều. cũng chưa rõ lý do ví sao nó chết.
còn nó không có chân điện áp mẫu tham chiếu thì dùng thêm 1 chân ADC nữa làm chân tham chiếu.
có mấy vấn đề là
--- dải điện áp làm việc hơi hẹp: từ 2.95 đến 5.5v
--- code mẫu của nó rất ít
--- không có phần mềm nào mô phỏng cho nó, cụ thể là proteus không hỗ trợ

nghe mấy bác dùng mạch điều khiển quạt mitsubíshi thì con này chết rất nhiều. cũng chưa rõ lý do ví sao nó chết.
còn nó không có chân điện áp mẫu tham chiếu thì dùng thêm 1 chân ADC nữa làm chân tham chiếu.
có mấy vấn đề là
--- dải điện áp làm việc hơi hẹp: từ 2.95 đến 5.5v
--- code mẫu của nó rất ít
--- không có phần mềm nào mô phỏng cho nó, cụ thể là proteus không hỗ trợ
Em chưa chết con nào bác à :(
Không biết lý do làm sao chết nhưng em đoán do thiết kế thôi bác ạ.
Hạn chế nhưng mình vẫn biết cách khắc phục mà :D

STM8S003F3 không có Vref nội hoặc chân Vref ngoài, nhiều lúc làm ứng dụng nhỏ mà lại cần ADC chính xác cao. Chẳng lẽ lại dùng con lớn hơn, đắt tiền hơn!

anh giau

Học sinh phổ thông
Là bảo đao hay thanh sắt cùng thì do người dùng họ quyết. Con nào cũng có ưu khuyết điểm cả, em nó rẻ dễ sd thì phải có điểm yếu bù đắp lại chứ. Bá đạo quá, thì ai mua mấy chip khác.

STM8S003F3 không có Vref nội hoặc chân Vref ngoài, nhiều lúc làm ứng dụng nhỏ mà lại cần ADC chính xác cao. Chẳng lẽ lại dùng con lớn hơn, đắt tiền hơn!
Con STM8S003F3 đo ADC cũng chính xác lắm vấn đề là phải biết cách lấy đúng tín hiệu ADC về. Mình biết có người làm UPS mãi mà đo điện áp lưới điện áp acquy chuẩn ko phải chỉnh. Doanh số mỗi tháng hơn 2000 sản phẩm bán khắp Việt Nam :(
Chung quy lại vẫn là người dùng nữa. Nhưng biết điểm yếu để khắc phục chứ ko phải để chê nó :D

lyquochuy

Sinh viên đại học
Cho biết đích danh "Ai" là người xài STM8 làm UPS bán mỗi tháng 2000 sp khắp cả nước vậy bạn huutrinh845?

Quảng cáo Google