Tìm hiểu khái niệm Servomotor bằng... tiếng Anh

Coffee-Bean

Mechatronics
Lang thang trên các trang web về cơ điện tử ... cứ thấy họ dùng từ servomotor là ...choáng....~X(.. vì đơn giản là tra từ điển đều không có... định chạy ra ngoài kiếm sách tiếng việt đọc cho dễ hiểu...

Nhưng trời mưa to quá...sẵn online... vào wikipedia tìm hiểu... rồi thấy có nhiều thuật ngữ quá nên up lên diễn đàn mong các cao thủ trợ giúp... đường dẫn Servomotor - Wikipedia, the free encyclopedia

10-3-2013 11-38-19 AM.png

Các từ chuyên ngành ở đây ....mình tạm hiểu như vậy các bạn góp ý thêm nhé...
  1. Rotary actuator: bộ chấp hành kiểu quay
  2. Angular position: Vị trí của góc quay
  3. Velocity: Vận tốc
  4. Acceleration: Gia tốc
  5. Suitable motor: Động cơ phù hợp
  6. Coupled: Được kết nối (cái này ở thể bị động)
  7. Sensor for position feedback: Cảm biến phản hồi vị trí
  8. Sophisticated Controller: Bộ điều khiển phức hợp
  9. Dedicated Modules: Mô đun chuyên dùng
  10. Class of Motor: Loại động cơ
  11. Servomechanism: ..... bó tay....:))
Như vậy trong đoạn đầu tiên... có thể hiểu như sau
10-3-2013 11-58-32 AM.png
Tạm dịch:
Động cơ servo là cơ cấu chấp hành dạng quay cho phép điều khiển chính xác góc quay, vận tốc và gia tốc. Nó bao gồm một động cơ kết nối với một cảm biến vị trí. Nó cần có một bộ điều khiển tương đối phức tạp, thường là một mô đun điều khiển chuyên dụng dành cho động cơ servo....

Chẳng hiểu như vậy có đúng không ... nghe cũng chưa êm tai lắm... mình rất cảm ơn góp ý của các bạn...

Thôi ăn cơm cái đã... tối tiếp...:)

BuiBachTuanAnh

Quản trị viên
Thành viên BQT
A servomotor is a rotary actuator that allows for precise control of angular position, velocity and acceleration. It consists of a suitable motor coupled to a sensor for position feedback. It also requires a relatively sophisticated controller, often a dedicated module designed specifically for use with servomotors.
Tạm dịch:
Động cơ servo là cơ cấu chấp hành dạng quay cho phép điều khiển chính xác góc quay, vận tốc và gia tốc. Nó bao gồm một động cơ kết nối với một cảm biến vị trí. Nó cần có một bộ điều khiển tương đối phức tạp, thường là một mô đun điều khiển chuyên dụng dành cho động cơ servo....
Em góp ý sửa chút xem sao ạ:
Động cơ servo là cơ cấu truyền động quay có thể điều khiển chính xác góc quay, vận tốc, gia tốc. Nó được cấu tạo bằng một động cơ thường đồng bộ với một cảm biến vị trí. Bộ điều khiển của động cơ sevor tương đối phức tạp, thông thường là các module chuyên dụng được thiết kế riêng.
Em chỉ phân vân giữa cơ cấu truyền động và cơ cấu chấp hành vì theo em được biết thì cơ cấu truyền động là các bộ phận chuyển đổi năng lượng được lưu trữ thành chuyển động, còn cơ cấu chấp hành thì em lại hiểu theo nghĩa khác, nghĩa là trước đó nó phải có gì đó điều khiển. Nếu anh hoặc bạn nào rõ hơn về phần này có thể giải thích giúp mình?

Coffee-Bean

Mechatronics
Em góp ý sửa chút xem sao ạ:

Em chỉ phân vân giữa cơ cấu truyền động và cơ cấu chấp hành vì theo em được biết thì cơ cấu truyền động là các bộ phận chuyển đổi năng lượng được lưu trữ thành chuyển động, còn cơ cấu chấp hành thì em lại hiểu theo nghĩa khác, nghĩa là trước đó nó phải có gì đó điều khiển. Nếu anh hoặc bạn nào rõ hơn về phần này có thể giải thích giúp mình?
Anh đồng ý hoàn toàn với em... cái nghĩa của từ actuator theo anh rất khó chịu, nó phụ thuộc khá nhiều vào việc mình xem xét dưới hoàn cảnh nào...

Hiểu về cảm tính thì được chứ diễn nôm bằng tiếng Việt....:)... mệt đấy... trong robotics dùng khá nhiều cái từ này...

Hay cứ để vài ngày xem các bạn đóng góp như thế nào....:)

Sửa lần cuối:

khanh111095

Học sinh phổ thông
Lạ nhỉ, mình trước giờ gặp chữ actuator đều hiểu đơn giản là bộ phận chấp hành, có nhiệm vụ thực thi công việc "thực tế" từ các thành phần "ao ảo" (như điện, tín hiệu). Việc điều khiển, tính toán, xử lý của các IC, vđk, các mạch điện là cần thiết, nhưng ko làm được trò trống gì nếu ko có "actuator". Do đó, actuator được hiểu rộng là nó bao hàm tất cả những thứ làm việc thực tế, như động cơ, đèn, solenoid, tay máy, servo,v.v.... Giống như nói "động cơ" có thể hiểu là nó bao gồm dc motor, ac motor, brushed motor, brushless motor,v.v... như vậy á :))

Coffee-Bean

Mechatronics
Lạ nhỉ, mình trước giờ gặp chữ actuator đều hiểu đơn giản là bộ phận chấp hành, có nhiệm vụ thực thi công việc "thực tế" từ các thành phần "ao ảo" (như điện, tín hiệu). Việc điều khiển, tính toán, xử lý của các IC, vđk, các mạch điện là cần thiết, nhưng ko làm được trò trống gì nếu ko có "actuator". Do đó, actuator được hiểu rộng là nó bao hàm tất cả những thứ làm việc thực tế, như động cơ, đèn, solenoid, tay máy, servo,v.v.... Giống như nói "động cơ" có thể hiểu là nó bao gồm dc motor, ac motor, brushed motor, brushless motor,v.v... như vậy á :))
Cám ơn bạn nhiều nhé...:-bd...

Vậy nếu mình hiểu actuator là cụm chi tiết hoạt động tác động thẳng vào đối tượng cuối cùng, sau khi nhận lệnh từ bộ điều khiển được không bạn nhỉ....

khanh111095

Học sinh phổ thông
Mình nghĩ là được. Vì dù có bộ điều khiển mạnh cỡ nào, tốt cỡ nào, mà ko có cơ cấu chấp hành "actuator" để làm được việc ngoài đời thực tế thì bộ điều khiển đó cũng vô dụng rồi :)) Actuator làm công việc "tác động vào đối tượng cuối cùng" như bạn nói thì mình cảm thấy chính xác rồi đó :D Nó là đầu cuối, là nơi mình bỏ công sức thời gian tiền bạc ra để cho nó chạy đúng yêu cầu.

khanh111095

Học sinh phổ thông
Còn ServoMotor thực ra đơn giản lắm. Ví dụ như thế này:

Thớt muốn điều khiển cái motor đồ chơi (thứ hồi xưa hay gọi là "mu tưa") ấy cho nó quay đúng 100 vòng thì dừng.

Vậy thớt sẽ phải làm cái mạch công suất có khả năng on/off cho cái động cơ DC đồ chơi đó.
Nhưng để biết nó quay được bao nhiêu vòng để đếm đủ 100 vòng thì ngưng, thớt cần cảm biến gì đó đo được số vòng quay. Thế là thớt mua encoder về gắn vào trục cái motor đồ chơi đó.
Để đếm vòng và điều khiển động cơ, thớt phải dùng tới Vi điều khiển để đọc tín hiệu từ encoder, đếm đủ 100 vòng thì xuất tín hiệu ngắt mạch công suất để ngưng động cơ. Thế là thớt xong công việc của mình.

Vậy, cái động cơ dc đồ chơi của thớt sau khi gắn encoder vào để hồi tiếp số vòng quay, nó được gọi là ServoMotor, hay chính xác hơn là DC Servo hoặc DC Servo Motor. Thớt đã làm được DC Servo Motor \m/

Vậy servomotor thực chất chỉ là động cơ được gắn thứ gì đó để hồi tiếp vận tốc, tốc độ, vị trí, moment, về thôi. Và thường thì được gắn encoder là làm được tất cả những thứ hồi tiếp đó. :D

Coffee-Bean

Mechatronics
Oh Yeah...

Nhờ có góp ý của bạn khanh111095... mình vỡ ra thêm chút ít... về actuator ...wiki nói như thế này...

10-3-2013 2-45-47 PM.png

Các từ chuyên ngành:

1. Moving and controlling a mechanism or system: dịch chuyển và điều khiển cơ cấu và hệ thống, ở đây dùng ở thể chủ động nghĩa là motor sẽ và chủ thể tác động.
  2. Hydraulic Fluid Pressure: Hệ thống thủy lực.
  3. Pneumatic Pressure: Hệ thống khí nén.
  4. Soft-based: Dựa trên nền phần mềm

Tạm dịch: Actuator là một loại động cơ dùng dịch chuyển và điều khiển một cơ cấu hoặc hệ thống, nó hoạt động được nhờ vào nguồn cung cấp năng lượng, thường là từ nguồn điện, thủy lực hay khí nén...

....

Sửa lần cuối:

Coffee-Bean

Mechatronics
Còn ServoMotor thực ra đơn giản lắm. Ví dụ như thế này:

Thớt muốn điều khiển cái motor đồ chơi (thứ hồi xưa hay gọi là "mu tưa") ấy cho nó quay đúng 100 vòng thì dừng.

Vậy thớt sẽ phải làm cái mạch công suất có khả năng on/off cho cái động cơ DC đồ chơi đó.
Nhưng để biết nó quay được bao nhiêu vòng để đếm đủ 100 vòng thì ngưng, thớt cần cảm biến gì đó đo được số vòng quay. Thế là thớt mua encoder về gắn vào trục cái motor đồ chơi đó.
Để đếm vòng và điều khiển động cơ, thớt phải dùng tới Vi điều khiển để đọc tín hiệu từ encoder, đếm đủ 100 vòng thì xuất tín hiệu ngắt mạch công suất để ngưng động cơ. Thế là thớt xong công việc của mình.

Vậy, cái động cơ dc đồ chơi của thớt sau khi gắn encoder vào để hồi tiếp số vòng quay, nó được gọi là ServoMotor, hay chính xác hơn là DC Servo hoặc DC Servo Motor. Thớt đã làm được DC Servo Motor \m/

Vậy servomotor thực chất chỉ là động cơ được gắn thứ gì đó để hồi tiếp vận tốc, tốc độ, vị trí, moment, về thôi. Và thường thì được gắn encoder là làm được tất cả những thứ hồi tiếp đó. :D
Oh... cám ơn bạn... hiểu ra chút chút rồi...nhưng mình vẫn muốn học thêm tiếng Anh cơ...:)... thôi cứ để mình dịch rồi bạn góp ý... sau này có gặp thứ khác tương tự ... sẽ tiện hơn....

Chúc vui...

Theo mình thì cả actuator & servomotor đều là cơ cấu chấp hành cả (và đều có phản hồi - theo cách của nó - để đảm bảo điều khiển được chính xác), độ chính xác tùy vào yêu cầu của thiết bị cần điều khiển,
mình thấy "họ" hay dùng từ Actuator cho các cơ cấu chuyển động hạn chế (hữu hạn), như mấy cái này:

Còn motor hay servomotor là các cơ cấu quay vô tận.
Các bạn thấy có đúng không? cho ý kiến đóng góp.

Quảng cáo Google