Thảo luận Tìm hiểu về Module Led ma trận P10 và ứng dụng

KhoiAndrew

Học sinh phổ thông
Rất cảm ơn anh đã chia sẽ bài viết này, em dựa trên hướng dẫn của anh và code của anh cũng làm cho mình 2 module p10 nhưng em dùng PIC18F4550 đề điều khiển. Vấn đề em đang gặp phải là khi em cắm chân IN của module P10 vào PIC thì đã có thể điều khiển được, hoàn toàn k cần cấp nguồn và em không hiểu tại sao lại như vậy. Khi em đo ở 2 chân VCC GND của module P10 thì thấy có áp nên không dám cấp nguồn 5V cho P10 sợ có dòng ngược vào PIC gây hỏng PIC. Anh thấy hiện tượng này là bình thường hay bất thường ạ. Rất mong nhận được sự phản hồi của anh và được anh hướng dẫn. Em đang làm đồ án môn học cho đề tài này. Cảm ơn anh đã xem.

NgoHungCuong

http://ngohungcuong.com
Rất cảm ơn anh đã chia sẽ bài viết này, em dựa trên hướng dẫn của anh và code của anh cũng làm cho mình 2 module p10 nhưng em dùng PIC18F4550 đề điều khiển. Vấn đề em đang gặp phải là khi em cắm chân IN của module P10 vào PIC thì đã có thể điều khiển được, hoàn toàn k cần cấp nguồn và em không hiểu tại sao lại như vậy. Khi em đo ở 2 chân VCC GND của module P10 thì thấy có áp nên không dám cấp nguồn 5V cho P10 sợ có dòng ngược vào PIC gây hỏng PIC. Anh thấy hiện tượng này là bình thường hay bất thường ạ. Rất mong nhận được sự phản hồi của anh và được anh hướng dẫn. Em đang làm đồ án môn học cho đề tài này. Cảm ơn anh đã xem.
Bình thường em ạ. Led sáng nhưng rất yếu. Em cần cấp nguồn 5v vào. Led sẽ sáng đẹp.

Cám ơn bác chủ đã chia sẻ nhưng em thấy module LED P10 đã quá thông dụng mạch đk bọn tàu khựa nó đã làm sẵn có 140k điều khiển 1 lúc mấy module 1 màu, 3 màu có đồng hồ tời gian thực, điều khiển từ xa, thay đổi chương trình bằng USB. Lập trình hiệu ứng cũng đơn giản. Giờ mình tự làm mạch chắc gì đã rẻ hơn mạch bọn nó làm mà có đủ chức năng như nó
Theo mình thấy mạch của china rẻ thì có rẻ nhưng có nhiều thứ nó vẫn không làm được : báo thức, âm lịch ... Hơn nữa bác Cường share lên nhằm mục đích chia sẻ chứ chưa nói đến thương mại mà bạn đã đem đi so sánh với cái của china này nọ. Còn cái card của china, nói thật là mình không thích mấy cái hiệu ứng màu mè chạy theo chữ, vì mục đích của biển quảng cáo là truyền tải được nội dung cũng như quảng bá tên cửa hàng cùng sản phẩm của họ chứ không phải mấy cái hiệu ứng rối mắt người xem đấy.

chào bạn!
trước hết mình rất hoan nghênh tinh thần học hỏi, nghiên cứu và chia sẻ của bạn!
trả lời cho câu hỏi của bạn rằng module China có tùy biến được không? mình nghĩ bạn chưa tìm hiểu hết nên mới như vậy.
không cần đến China cho xa, Việt Nam mình cũng từng dữ dội và bão hòa về cái LED MATRIX này rồi.
Xem đính kèm 79967
Nguồn: internet.
Có hẳn phần mềm + module MCU board chuyên dụng thì khả năng nó đáp ứng được yêu cầu của khách hàng là điều tất yếu.

Nguồn: internet.

Mình không dẫn link ở đây, bạn có thể tìm trên mạng để tham khảo thêm.

Thân!
Mình nghĩ cái bác ấy nói là tùy biến chức năng chứ không phải cấu hình bạn ah. Card china nó vi diệu như vậy nhưng chưa thấy ai code và nạp được cho cái chip BX kia ngoài cái phần mềm LEDshow chỉ có thể thay đổi cấu hình chứ chưa can thiệp sâu vào code, ngược lại với việc dùng vi xử lý thì ngoài học tập như 1 KIT phát triển thì muốn có thêm chức năng gì thì ta code thêm vào cho nó.

Sửa lần cuối:

huyPhuongels

Học sinh phổ thông
Mua china mãi mãi phụ thuộc họ thôi. Họ bán rẻ thế rẻ nữa nhưng mình khi mua đc thì làm thế nào. Và 140k họ bán cho mình nhưng họ làm tốn 14k thôi thì sao?

smtsenior

Học sinh phổ thông
Cảm ơn bạn. Bạn cho hỏi với yêu cầu của mình chỉ làm cái đồng hồ đơn giản. Mình đang dùng con mcu giá 7K VNĐ. Còn module kia mình thấy giá 310K VNĐ. Mình có thể viết code. Nhu cầu của mình chỉ cần có vậy? Vậy theo bạn cách nào rẻ tiền hơn?
Phần mềm ledshow của việt nam làm hay sao bạn?
Bên mình chuyên gia công gắn linh kiện bề mặt (SMT/ SMD), các anh chị co nhu cầu mình có thể hợp tác, để người Việt thiết kế cho người Việt dùng hàng Việt.
Xin cảm ơn

Dùng LEDshow thích chữ gì gõ pach pach mấy cái xuất dữ liệu ra usb cắm vào mạch là nó chạy phà phà. Còn nhiều tính năng điều khiển hẹn giờ tắt mở v...v..v lập trình được hết đám ấy em nghĩ là cũng khá vất đấy
Thật sự sau mấy tháng không tranh luận về chủ đề này, đọc lại cmt của bạn này thấy buồn ... cười, cứ ỷ lại vào china như thế thì bao giờ mới khá lên được .Có lẽ mình hiểu luôn được quá trình học tập bạn đã chả làm gì ngoài việc ỷ lại vào người khác cũng như người ta gọi là ăn sẵn. Mình tin chắc rằng nếu các bạn đi trên đường mà gặp các biển quảng cáo thì các bạn sẽ chẳng bao giờ xem được nó đang chạy nội dung gì trừ khi bạn dừng lại và chờ nó chạy các hiệu ứng và đọc nó, vậy nó có đúng với mục đích quảng cáo không ? hay chỉ là làm đèn trang trí cho cái cửa hàng thêm đẹp hơn ?

Bọn china nó bán card công nhận là rẻ vì linh kiện nó có trong khi đó VN mình thì phải nhập về, nhưng nếu cái card đó hỏng thì không còn cách nào khác là mua card mới, nhưng nếu VN mình làm được thì
Cho em hỏi là: 74hc595 là quét chân âm hay dương vậy ạ. và chân còn lại thì ic nào quét. anh giải thích rõ hơn được k? em cảm ơn
mail: kimdoan0809@gmail.com[/QUOTE]
74hc595 là ic ghi dịch xuất mã cho ld, quét led do 74hc138 quyết định gồm chân OE, chân A và B

Quảng cáo Google