Thảo luận Tìm hiểu về Module Led ma trận P10 và ứng dụng

Công Mạnh

Học sinh trung cấp
Thật sự sau mấy tháng không tranh luận về chủ đề này, đọc lại cmt của bạn này thấy buồn ... cười, cứ ỷ lại vào china như thế thì bao giờ mới khá lên được .Có lẽ mình hiểu luôn được quá trình học tập bạn đã chả làm gì ngoài việc ỷ lại vào người khác cũng như người ta gọi là ăn sẵn. Mình tin chắc rằng nếu các bạn đi trên đường mà gặp các biển quảng cáo thì các bạn sẽ chẳng bao giờ xem được nó đang chạy nội dung gì trừ khi bạn dừng lại và chờ nó chạy các hiệu ứng và đọc nó, vậy nó có đúng với mục đích quảng cáo không ? hay chỉ là làm đèn trang trí cho cái cửa hàng thêm đẹp hơn ?
Hiện tại em đang làm R&D điện tử được 4 năm rồi bác. Tuy trình độ không cao nhưng tư duy của em là không thiết kế lại cái bánh xe người ta đã làm tốt rồi thì nếu mình làm tốt hơn và rẻ hơn thì hãy làm nếu không thì không nên làm chỉ tốn tiền bạc và công sức mà thôi. Nói thật là nếu các bác làm những gì china đã làm mà không rẻ hơn được nó thì bán được 100 sản phẩm đã coi là thành công rồi. người tiêu dùng không bỏ tiền ra để mua chữ made in vietnam mà người ta mua cái giá trị sử dụng. madein vietnam chỉ là mị dân linh kiện cũng tàu cả. Em đã thiết kế ra sản phẩm tuy không hoàn hảo nhưng đến thời điểm này đã bán được đơn vị gần 2 vạn sản phẩm rồi. đơn giản là vì e làm cái mà china nó không làm, đánh vào thị trường ngách.

Công Mạnh

Học sinh trung cấp
Thử phân tích lại cái bo BX của china. Nó vẫn có đồng hồ real time, có xử lý bitmap, hiệu ứng nhiều màu, có điều khiển từ xa.... hơn nữa hàm lượng chất xám của nó nhiều hơn rất nhiều so với làm trên cái bo vi điều khiển này đấy. Nó làm đến mức người không biết gì về vi điều khiển cũng dùng được kết hợp với phần mềm led show để tạo hiệu ứng xong xuất code vào usb cắm vào bo là nó tự nạp, sản phẩm người ta làm ra hướng tới người thi công biển led quảng cáo chứ không cho mấy ông học lập trình vi điều khiển.

Công Mạnh

Học sinh trung cấp
Còn bác nào phân tích bảo cái con vi điều khiển 7k so với cái bo 140K. Thế 7K vi điều khiển xong câu dây đồng à, phip đồng, điện trở, tụ điện... cứ cho là khoảng 20K đi. Nhìn có vẻ rẻ thế không tính công làm à. 1 ngày có vừa làm mạch vừa code xong không? 1 ngày công đi làm của kỹ sư điện tử cứng cũng ít nhất 300k rồi. thế cái nào rẻ hơn? Nhiều dự án startup tưởng lãi nhưng thực ra chưa tính lương CEO vào đấy. Tính lương xong thực ra là lấy công làm lãi cũng chỉ như đi làm thuê. Lãi là phải khi trừ đi cả lương CEO theo giá thị trường vẫn còn thừa đấy mới là phần lãi.

Gamadon

Học sinh phổ thông
cho mình hỏi một xíu về vai trò của mấy con fet trong modun p10
cám ơn nhiều

ledacdam

Kỹ sư
Hiện tại em đang làm R&D điện tử được 4 năm rồi bác. Tuy trình độ không cao nhưng tư duy của em là không thiết kế lại cái bánh xe người ta đã làm tốt rồi thì nếu mình làm tốt hơn và rẻ hơn thì hãy làm nếu không thì không nên làm chỉ tốn tiền bạc và công sức mà thôi. Nói thật là nếu các bác làm những gì china đã làm mà không rẻ hơn được nó thì bán được 100 sản phẩm đã coi là thành công rồi. người tiêu dùng không bỏ tiền ra để mua chữ made in vietnam mà người ta mua cái giá trị sử dụng. madein vietnam chỉ là mị dân linh kiện cũng tàu cả. Em đã thiết kế ra sản phẩm tuy không hoàn hảo nhưng đến thời điểm này đã bán được đơn vị gần 2 vạn sản phẩm rồi. đơn giản là vì e làm cái mà china nó không làm, đánh vào thị trường ngách.
Chào bác, em đọc và hiểu ý bác định nói gì nhưng có thể bác hiểu sai ý của em cũng nhue ý của bài viết này, không phải cứ dùng led P10 là phải làm biển quảng cáo, và không phải dùng card BX là giải quyết được tất cả. Việt Nam cũng đã sản xuất được Card điều khiển led matrận làm biển quảng cáo và họ vẫn có chỗ đứng trên thị trường ( Oneled ...)nhưng đó là việc thương mại chúng ta không quan tâm. Cái mục đích của bài này là áp dụng P10 vào nhiều việc khác mà không phải là quảng cáo.Em cũng đã dùng P10 làm đồng hồ + biển quảng cáo ,em thì em không bán những 2 vạn như bác mà em chia sẻ code+file cho mọi người yêu thích điện tử cùng làm.Với bác bảo madein vietnam chỉ là mị dân, em cũng xin thưa luôn là bác vẫn chưa phân biệt được thế nào là chế tạo (make) và sản xuất ( made ), bác vẫn còn tư tưởng made in là phải làm từ a-z ạ,vậy thì xin thưa với bác là hiện tại chưa có 1 cty nào tự sản xuất ra 1 sản phẩm hoàn chỉnh cả ,ví dụ như iphone thì màn hình của LG hoặc samsung,các linh kiện,module... được mua từ các cty đối tác, rồi cty đối tác lại mua lk từ các cty đối tác để sx ra cái module đó.Em chỉ nói vậy thôi, chứ em thấy bác lạc chủ đề rồi thì phải.

Công Mạnh

Học sinh trung cấp
Chào bác, em đọc và hiểu ý bác định nói gì nhưng có thể bác hiểu sai ý của em cũng nhue ý của bài viết này, không phải cứ dùng led P10 là phải làm biển quảng cáo, và không phải dùng card BX là giải quyết được tất cả. Việt Nam cũng đã sản xuất được Card điều khiển led matrận làm biển quảng cáo và họ vẫn có chỗ đứng trên thị trường ( Oneled ...)nhưng đó là việc thương mại chúng ta không quan tâm. Cái mục đích của bài này là áp dụng P10 vào nhiều việc khác mà không phải là quảng cáo.Em cũng đã dùng P10 làm đồng hồ + biển quảng cáo ,em thì em không bán những 2 vạn như bác mà em chia sẻ code+file cho mọi người yêu thích điện tử cùng làm.Với bác bảo madein vietnam chỉ là mị dân, em cũng xin thưa luôn là bác vẫn chưa phân biệt được thế nào là chế tạo (make) và sản xuất ( made ), bác vẫn còn tư tưởng made in là phải làm từ a-z ạ,vậy thì xin thưa với bác là hiện tại chưa có 1 cty nào tự sản xuất ra 1 sản phẩm hoàn chỉnh cả ,ví dụ như iphone thì màn hình của LG hoặc samsung,các linh kiện,module... được mua từ các cty đối tác, rồi cty đối tác lại mua lk từ các cty đối tác để sx ra cái module đó.Em chỉ nói vậy thôi, chứ em thấy bác lạc chủ đề rồi thì phải.
Oke. em hiểu ý bác đúng là em có hơi lạc đề nhưng bác nhắc đến chỗ made in vietnam nên e tranh luận thêm chút cho vui vậy. Em hiểu made in vietnam là như thế nào. Những công ty làm như BKAV thì không nói nhưng rất nhiều công ty nhập hàng gia công hoàn thiện 99% khai hải quan là linh kiện nhưng thực tế là sx đã hoàn thiện về Vn chỉ là công đoạn rất nhỏ là lắp ráp hoặc thậm chí là đóng gói cũng đã có thể đóng mác made in vietnam rồi. Như thế về luật là đúng nhưng bản chất thì người vietnam làm gì trong đó mà nói người việt ưu tiên dùng hàng việt? Như chiến tranh thương mại mỹ trung các công ty TQ lách luật bằng cách sang Vn mở chi nhánh xong đưa hàng gia công hoàn thiện sang đóng gói để đóng mác made in vietnam để không bị áp thuế cao khi vào thị trường Mỹ.

Quảng cáo Google