Tổng Hợp Tài Liệu Hướng Dẫn Và Kinh Nghiệm Làm Robocon

duong_cdt

Sinh viên đại học
bạn biết cái gì và bạn cần giúp cái gì? nếu không nói thì mình không biết nên giúp bạn cái gì

em hok cơ điện tử năm 3 dhdl em mới tham gia làm robocon lần đầu.năm nay mấy thằng trong lớp rủ nhau chơi robocon.nhóm em gồm 8 người nhưng ko ai có kinh nghiệm về làm robocon lên em muốn nhờ a tư vấn cho bọn em về mảng cơ khí cho robocon với. phần đế robocon thì mình lên làm bằng nhôm hay sắt vậy anh mình lên dùng loại động cơ nào thì phù hợp so với để thi năm nay. a tư vấn cho bọn em về cơ cấu bắn mầm với pọn em đang lơ mơ về robocon quá

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
em hok cơ điện tử năm 3 dhdl em mới tham gia làm robocon lần đầu.năm nay mấy thằng trong lớp rủ nhau chơi robocon.nhóm em gồm 8 người nhưng ko ai có kinh nghiệm về làm robocon lên em muốn nhờ a tư vấn cho bọn em về mảng cơ khí cho robocon với. phần đế robocon thì mình lên làm bằng nhôm hay sắt vậy anh mình lên dùng loại động cơ nào thì phù hợp so với để thi năm nay. a tư vấn cho bọn em về cơ cấu bắn mầm với pọn em đang lơ mơ về robocon quá
mình chỉ biết về những cái cơ bản thôi còn về cụ thể thì đấy là nhiệm vụ của chỉ đạo viên của đội bạn. Với đề năm nay chẳng dại gì mà làm sắt khó gia công mà lại nặng nhôm là nhất. Còn về cơ cấu bắn mầm thì có nhiều cơ cấu lắm có thể dùng lò xo hoặc là khí nén. Cái này thì phải thử nghiệm mới biết được

espring

Sinh viên đại học
Mình giới thiệu 1 phiên bản thử nghiệm dò đường sử dụng thuật toán PID do hai sinh viên Huy và Triệu chế tạo chuyển bị cuộc thi mini robocon của khoa hàng không vũ trụ học viện kỹ thuật quân sự. Các bạn xem và cho ý kiến.
thế này thì sai số nhiều quá rồi, thời gian đáp ứng chậm nữa :D

bao dinh

Học sinh phổ thông
phần lap trinh mach dien tu em khong co mo chut j ve no, may anh co the cho em mot so tai lieu tham khao khong.

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
phần lap trinh mach dien tu em khong co mo chut j ve no, may anh co the cho em mot so tai lieu tham khao khong.
về lập trình bạn dùng loại vi điều khiển gì pic 89 hay avr cái này bạn tham khảo bên box vi điều khiển. Về lập trình cho robot đầu tiên phải biết vào ra sau đó có thể đến lcd và pwm(cái này quan trọng), ADC, int... và cần lắm được những thuật toán điều khiển, rẽ trái phải đi thẳng như thế nào, cua góc bắt vạch đếm vạch.
Còn về mạch được chia làm 3 phần cảm biến, xử lý và công suất. Cảm biến có tác dụng thu thập tín hiệu đưa về ví dụ như vạch, hay vị trí. Phần xử lý là vi điều khiển và các phụ kiện như reset thạch anh hay tạo nguồn 5v để nuôi vi điều khiển. Còn về công suất phổ biến là 2 loại mạch fet+relay và cầu H. Cơ bản cái này phải có người đi trước chỉ cho hoặc phải có lô trình mới biết hết được.
Mình thầy nhiều đội có truyền thống thừa kế (1 đội có những người giàu kinh nghiệm, và những người mới) cách làm này rất hiệu quả.

phanhoa

Học sinh trung cấp
Mình giới thiệu 1 phiên bản thử nghiệm dò đường sử dụng thuật toán PID do hai sinh viên Huy và Triệu chế tạo chuyển bị cuộc thi mini robocon của khoa hàng không vũ trụ học viện kỹ thuật quân sự. Các bạn xem và cho ý kiến.
con robot nó lệch hản ra khỏi line mà vẫn biết đường quay về. tài nhỉ!

cái này là do mình lập trình đc mà.mình luôn lưu trạng thái lệch của robot .
bạn khai báo 1 biến
unsigned char trangthai;
switch(SENSOR)
{
case lech phai :{trangthai=1 ;}
case lech trai :{trangthai=2 ;}
case matvach:{if(trangthai==1) rẽ trái;
if(trangthai==2) rẽ phải;
}
}

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
khi ra ngoài vạch thì lưu trạng thái của lệch cuối cùng vì vậy qua vạch vẫn quay lại bình thường. Robot này sử dụng giải thuật pid để lập trình.

Quảng cáo Google