Thảo luận Tranh chấp trên CAN Bus

chào mn!
Không biết trong đây ai đã tìm hiểu về giao tiếp CAN chưa?
Mình đọc tài liệu thì 1 thời điểm chỉ có 1 node truyền; khi có nhiều hơn 2 node cùng truyền thì trên đường truyền xảy ra tranh chấp, việc giải quyết tranh chấp được thực hiện theo nguồn sau:
CAN in Automation (CiA): CAN data link layers in some detail

mình đọc đến đoạn
There are two bus levels: dominant and recessive. The dominant level overwrites the recessive level equivalent to a wired-AND circuitry
vậy cơ chế nào để nó có thể mức logic dominant ghi đè mức logic recessive được. vì khi đó, bít 0, và bit 1 đều đưa lên dây truyền vật lý; tại sao nó không bị chập mạch, âm dương cùng truyền thì bị chập rồi mà. sao lại có khái niệm ghi đè ở đây. Mình học bên điện tử cần hiểu sâu về từng mức logic truyền trên dây dẫn; mong mọi người thảo luận và giải đáp thắc mắc cho mình.
cảm ơn!

Concept

Kỹ sư
chào mn!
Không biết trong đây ai đã tìm hiểu về giao tiếp CAN chưa?
Mình đọc tài liệu thì 1 thời điểm chỉ có 1 node truyền; khi có nhiều hơn 2 node cùng truyền thì trên đường truyền xảy ra tranh chấp, việc giải quyết tranh chấp được thực hiện theo nguồn sau:
CAN in Automation (CiA): CAN data link layers in some detail

mình đọc đến đoạn
vậy cơ chế nào để nó có thể mức logic dominant ghi đè mức logic recessive được. vì khi đó, bít 0, và bit 1 đều đưa lên dây truyền vật lý; tại sao nó không bị chập mạch, âm dương cùng truyền thì bị chập rồi mà. sao lại có khái niệm ghi đè ở đây. Mình học bên điện tử cần hiểu sâu về từng mức logic truyền trên dây dẫn; mong mọi người thảo luận và giải đáp thắc mắc cho mình.
cảm ơn!
Về cơ chế để mức Logic "trội" ( mức logic 0) đè lên mức Logic "lặn" (mức logic 1) trong đoạn văn mà bạn trích có nói rồi mà :)....."wired-AND circuitry"

Bạn để ý hình sau nhé

Giả sử ở đây đầu A là tín hiệu của bus còn đầu B là tín hiệu của nút. Nếu mức logic A bằng 0 (logic trội ) thì dù cho đầu B (tín hiệu của nút) có là gì đi nữa thì đầu ra luôn bằng 0- mức logic "trội".

Suy luận tương tự cho mức logic "lặn" của bus (đầu A) khi A bằng 1 đầu ra sẽ tương ứng với đầu B. Tất nhiên đây chỉ là cơ chế nguyên lý thôi còn thực tế cách đấu dây sẽ không đơn giản như vậy.

PS: À quên nếu bạn dân điện tử thì đây là mạch nguyên lý cổng AND bằng Transistor

Sửa lần cuối:
Bạn nói đúng, cách đấu dây không đơn giản, nó sử dụng 1 IC điều khiển, cụ thể như IC MCP2551. Bên trong được thiết kế điều khiển sẵn rồi; chắc dừng tại đây thôi :D. tại mình không nghiên cứu về vi mạch.

Concept

Kỹ sư
cảm ơn bạn nhé. mình cũng đọc đến Wired-AND . Nhưng quan trọng là cách đấu dây đó, mình chưa hiểu được.:D
Trời bạn đọc và hiểu phần Wired-AND rồi à ? thế mà cứ nghĩ là bạn đang thắc mắc phần này :)...

Đấu dây ư, theo cách mình làm đơn giản thôi... mua con CAN transceiver nào thì cứ vào manual của nó mà đấu ví dụ con MCP2561 nó có mấy chân như thế này cứ việc cắm cúi hàn rồi nối dây

Nếu sử dụng con SN65HVD231 thì vào đây SN65HVD231 | CAN Transceivers | Interface | Online datasheet đủ cả cách lắp đặt.

Trời bạn đọc và hiểu phần Wired-AND rồi à ? thế mà cứ nghĩ là bạn đang thắc mắc phần này :)...

Đấu dây ư, theo cách mình làm đơn giản thôi... mua con CAN transceiver nào thì cứ vào manual của nó mà đấu ví dụ con MCP2561 nó có mấy chân như thế này cứ việc cắm cúi hàn rồi nối dây

Nếu sử dụng con SN65HVD231 thì vào đây SN65HVD231 | CAN Transceivers | Interface | Online datasheet đủ cả cách lắp đặt.
OK bạn. nếu dùng IC driver thì quá đơn giản rồi. tại lúc đầu mình nghĩ đấu nối trực tiếp; ai ngờ nó còn thông qua driver nựa. mà tại sao vi điều khiển nó không tích hợp driver luôn nhỉ? bạn có biết k? ngoài giảm giá thành ra

Concept

Kỹ sư
OK bạn. nếu dùng IC driver thì quá đơn giản rồi. tại lúc đầu mình nghĩ đấu nối trực tiếp; ai ngờ nó còn thông qua driver nựa. mà tại sao vi điều khiển nó không tích hợp driver luôn nhỉ? bạn có biết k? ngoài giảm giá thành ra
Mình nghĩ là để còn bán cho người khác vì giao thức truyền thông đâu chỉ có một mình CAN, mà còn lắm thứ khác nữa chứ. Thậm chí nếu bạn thích bạn cũng có thể một chuẩn giao thức riêng cho bạn.

Một vấn đề nữa là giá thành rồi khả năng phát triển bạn tích hợp vào rồi nhỡ sau này có cái hay hơn thì sao.

Nhưng mấy nhà sản xuất cũng khôn lắm, nếu bạn muốn bạn có thể mua .....cái gọi là kit phát triển của họ trong đó họ lắp đầy đủ hết chỉ cần mua về sử dụng ví dụ kit CAN bus của TI như trong đoạn video này

Quảng cáo Google