Cần giúp tụ điện

hoagphucdung

Học sinh phổ thông
nhờ giúp đỡ về tụ điện ạ,em có mô phỏng 1 mạch sửa xung như hình,em có thắc mắc là khi tụ phóng điện thì điện áp be trans2 âm hơn cả mass của mạch,nên em chưa hiểu đoạn này lắm,em chỉ lắm được là khi phóng điện thì điện cực dương sẽ phóng + và âm sẽ phóng - hay nói cá
trung hiếu.png
ch khác điện tích 2 cực này sẽ giảm đồng thời đảm bảo trung hòa về điện,nhưng trên mạch khi phóng điện thì cực âm tụ lại âm hơn.em xin cảm ơn

mbed

Kỹ sư
Tự điện C2 trong hình của bạn không có cực âm dương nào cả. Loại tụ không phần cực. Nhiệm vụ của tự C2 không phải để làm chức nặng nạp xả điện.
Tụ không phân cực C2 làm chức nặng liên lạc. Chỉ cho dòng điện có tần số biến thiên đi qua và không cho dòng điện một chiều không biến thiên đi qua(sách giáo khoa vật lý phổ thông nói như vậy).
Tín hiệu xung trong hình của bạn là dòng điện biến thiên nên đi qua được tụ C2.

hoagphucdung

Học sinh phổ thông
Tự điện C2 trong hình của bạn không có cực âm dương nào cả. Loại tụ không phần cực. Nhiệm vụ của tự C2 không phải để làm chức nặng nạp xả điện.
Tụ không phân cực C2 làm chức nặng liên lạc. Chỉ cho dòng điện có tần số biến thiên đi qua và không cho dòng điện một chiều không biến thiên đi qua(sách giáo khoa vật lý phổ thông nói như vậy).
Tín hiệu xung trong hình của bạn là dòng điện biến thiên nên đi qua được tụ C2.

em hiểu những điều anh nói,ý em là khi nạp thì đầu nói với trans 1 dương hơn và khi phóng thì phóng bớt điện tích dương,thì đầu kia cũng phải cs hđ tương tự như vậy để đảm bảo trung hòa điện,nhưng nhìn giản đồ điện áp thì rõ ràng không là như vậy,khi phóng thì cực còn lại lại âm hơn nghĩa là lúc này tụ k trung hòa điện

Quảng cáo Google