Chia sẻ Tự học PIC18F4550

kiruspkt

Sinh viên đại học
Chào các bạn, Mình sẽ giới thiệu các bạn về chương trình học vi xử lý, sử dụng PIC18F4550, từ những chương trình đơn giản nhất. Giúp cho các bạn bước đầu mới làm quen.
Nếu các bạn có hứng thú thì đầu tiên các bạn hảy nghiên cứu trước thư viện TV_PICKIT2_SHIFT.C đã nhé.
Thư viện này là thư viện dùng chung cho tất cả các module thực hành...
Bài đầu tiên mình sẽ upload các chương trình Led đơn.
Toàn bộ file mô phỏng KIT thực hành và chương trình bạn download về và nghiên cứu nhé.
file KIT thực tập: MODULE THUC HANH VXL
thư viện PIC: TV_PICKIT2_SHIFT
bài 1:giao tiếp led đơn : LED_DON
Ghi chú: Phần mềm mô phỏng: Proteus 7.10
Phần mềm biên dịch : PIC C COMPILER 4.114

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Hay quá bạn. Chụp cái schematic lên bài viết của bạn cho mọi người có cái khái niệm ban đầu đi :).
Trình biên dịch?...

kiruspkt

Sinh viên đại học
Chụp toàn bộ schematic thì hơi lớn, mình chụp từng module nhỏ để dễ nhìn. Chương trình được viết bằng CCS với ngôn ngữ C. Bài sau mình sẽ upload các chương trình điều khiển 4 led 7 đoạn ANODE.
Các chương trình đơn giản hoá các port của VĐK bằng cách dùng thanh ghi dịch 74HC595.

Nhiều lắm, nếu bạn có hứng thú học mình sẽ gửi cho bạn toàn bộ.
- Bai chia sẻ của bạn rất hay, mình hi vọng bạn sẻ up nhửng file ở bài học tiếp theo trong module KIT thực tập của bạn cho anh em diển đàn theo giỏi và học hỏi. Thank all

tuananh90

Học sinh phổ thông
Mình muốn viết code ASM cho PIC thì nên dùng chương trình cho đơn giản gì hả các bác ??

kiruspkt

Sinh viên đại học

kiruspkt

Sinh viên đại học
Bài thứ 3: Module 8 led 7 đoạn.
Ở bài 2 thì sử dụng 4 led 7 đoạn dùng 4 IC ghi dịch 595. Bài này giới thiệu dùng 8 led 7 đoạn theo phương pháp quét.
Nội dung: đếm giờ, phút, giây, đếm sản phẩm hiển thị lên 8 led 7 đoạn

8LED_7DOAN

Quảng cáo Google