Yêu Câu Sự Trợ Giúp Từ Thành Viên Diễn Đàn

Lo Van Hong

Học sinh trung cấp
Sau khi theo dõi một số bài viết yêu cầu sự trợ giúp từ diễn đàn BQT thấy rằng đa phần các bài viết chỉ là câu hỏi không rõ ràng, không có định hướng cho người trả lời. Nhằm tạo cho diễn đàn hoạt động chất lượng hơn BQT hướng dẫn, đồng thời là quy định đối với những bài viết yêu cầu sự trợ giúp như sau:
  1. Bài viết trình bày rõ ràng, mạch lạc, không được chung chung, các bạn nên chỉ bằng hình ảnh hoặc có sự đánh dấu, nhấn mạnh vào yêu cầu mình hỏi.
  2. Nội dung yêu cầu phải thể hiện được điểm khó khăn mà người yêu cầu đang gặp phải, phải nói rõ được bạn đã làm được đến đâu, đã nghiên cứu đến phần nào và hiện tại đang khó khăn, vướng mắc ở điểm nào. (ví dụ với những yêu cầu về điện- điên tử cần có sơ đồ nguyên lý, file mô phỏng, code đính kèm...; với những yêu cầu liên quan đến cơ khí phải có file project bạn đã vẽ được, hoặc code gia công, quy trình gia công bạn đã lập lên...)
  3. Tất cả những yêu cầu trợ giúp khi đã được thành viên diễn đàn giúp đỡ thực hiện thành công thì người yêu cầu phải post đầy đủ lại project mình đã hoàn thiện cho diễn đàn để cho những thành viên sau khi gặp đúng vấn đề sẽ không phải hỏi lại và có tư liệu tham khảo. (Điều này là hoàn toàn công bằng vì kết quả có được là do tập thể đóng góp lên)
  4. Rất mong các bạn ủng hộ và thực hiện đúng nguyên tắc.
--------------------
Thân ái!
Đa số các câu trả lời là luyên thuyên không làm rõ được sự thắc mắc của người hỏi

mbed

Kỹ sư

Lo Van Hong

Học sinh trung cấp
Đây là ví dụ thực tế hiện tại trên codientu.org, đặt tên chủ đề chung chung quá.Bạn vui lòng xem lại có nên hay không nên.Chúc vui nhé !
Thảo luận - Làm nhưng không thành công . | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
Anh không hiểu câu hỏi phải không ? Mạch điện có điện ra nhưng không sạc được điện thoại , lí do là ở phần trên trình bày .

Có người nhiều hỏi những câu rất đơn giản nên không ai trả lời .
Như vậy ai sẽ trợ giúp họ , dẫn tới việc học không phát triển . Ngược lại họ sẽ xây dựng Forum mạnh hơn
Có những câu hỏi cơ bản nhưng Mod không biết vậy ai sẽ trả lời ?
Cái gì người ta không biết mới hỏi , biết rồi họ hỏi làm gì ?
Cái gì biết thì nói , không biết thì nói không , tỏ vẻ cái tôi làm chi
Người trợ giúp không có tính nhẫn nhịn ( giúp đỡ cho có , không có tấm lòng ) dẫn tới việc người cần giúp chán nãn
Kết quả họ tìm sự giúp đỡ khác .Hoàn cảnh này sẽ có nhiều người gặp phải
Tinh thần Forum là giúp mọi người liên quan codientu sẽ có kiến thức hay là chỉ trợ giúp cho những người đã có kiến thức , và có hạn chế về trình độ không ?
Ý kiến của Bạn rất thực tế, nhưng theo mình thì Trình độ của người hỏi và cách hỏi cũng rất quan trọng.
(Đa số những người biết một chút thì đều đang đi làm cả, không quá rảnh rỗi)

Mình không lấy ví dụ trực tiếp, chỉ giả định thế này:
Tình huống 1:
Các anh cho em hỏi tụ C trong mạch có tác dụng gì? cách tính như thế nào?

Tình huống 2:
Mình search trên mạng cái mạch này (hoặc đề tài được giao), có bro nào giải thích cho mình nguyên lý hoạt động với (file word, mạch in.. càng tốt), gấp lắm rồi...v.v.

Theo Bạn thì nên trả lời thế nào?

mta_cdt

Super Moderator
Thành viên BQT
Ý kiến của Bạn rất thực tế, nhưng theo mình thì Trình độ của người hỏi và cách hỏi cũng rất quan trọng.
(Đa số những người biết một chút thì đều đang đi làm cả, không quá rảnh rỗi)

Tình huống 1:
Xem đính kèm 57330

Tình huống 2:
Mình search trên mạng cái mạch này (hoặc đề tài được giao), có bro nào giải thích cho mình nguyên lý hoạt động với (file word, mạch in.. càng tốt), gấp lắm rồi...v.v.

Xem đính kèm 57332

Chuẩn không cần chỉnh bác ạ. Cái món này thì tốt nhất giúp họ chuyển vào thùng rác.

patre

Kỹ sư
Có những câu hỏi mà muốn trả lời thì giở sách Vật lý phổ thông để chép vào.......Đề nghị Ban quản trị diễn đàn lập thùng rác mà cho vào để khỏi tốn tài nguyên của diễn đàn.....

NgoHungCuong

http://ngohungcuong.com
Đơn cử như luồng này.
Mạch tạo xung | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
Bạn đó hỏi mạch đó là mạch gì mình đã nói là mạch dao động nghẹt và chỉ cả tài liệu
Cuối cùng bạn ấy bảo là trong tài liệu không có.
Đúng là thua luôn.
Rồi bạn ấy kết luận là
"Đa số các câu trả lời là luyên thuyên không làm rõ được sự thắc mắc của người hỏi"

patre

Kỹ sư

Tình huống 1:
Xem đính kèm 57330

Xem đính kèm 57332

Ở tình huống 1 còn có bạn hỏi : 47UF là gì ?................Bó tay .com .

Quảng cáo Google